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DIBAJI 

Tanzania Bara ipo katika hatari ya kupatwa na maafa kutokana na majanga mbalimbali 

yakiwemo: mafuriko, ukame, vimbunga, milipuko ya volkano, mawimbi ya bahari 

(tsunami) na matetemeko ya ardhi, ambayo yote huweza kuathiri huduma za  kijamii na 

kiuchumi, kiikolojia, kimazingira na kiafya.  Idara ya Uratibu wa Maafa, chini Ofisi ya 

Waziri Mkuu ina jukumu la kutambua na kutazamia majanga hayo na kuandaa mipango 

ya kukabili maafa ili kunusuru maisha na kulinda mali. Idara ya Menejimenti ya Maafa 

kwa kushirikisha na wadau muhimu imeandaa Mpango wa Kitaifa wa Kujiandaa na 

Kukabiliana na Dharura unaoainisha miongozo ya kuratibu na kukabili maafa ya aina 

zote na dharura katika ngazi zote Serikalini. 

Mpango wa Tanzania wa Kujiandaa na Kukabili Dharura (TEPRP) ni mpango 

unaojumuisha majanga yote na kuweka hatua mahususi za kuchukuliwa za kukabili 

dharura au maafa makubwa na matishio ya tukio lolote. Mpango huu unalenga 

kuwezesha uratibu wa ufikishwaji wa nyenzo na huduma za lazima kushughulikia 

matokeo ya dharura yoyote au maafa makubwa.  Aidha, Mpango huu unaelezea hali ya 

maafa na mipango inayotarajiwa, dhana ya ufanyaji kazi, hatua za kukabili na kurejesha 

hali, miundo, majukumu na shughuli mahususi za idara na wakala za Serikali katika 

kukabili maafa. Mpango wa Taifa wa Kujiandaa na Kukabili Dharura unaendana na 

Sheria ya Misaada ya Maafa Na. 9 ya mwaka 1990 na Mwongozo wa Taifa wa 

Menejimenti ya Maafa. Mpango huu una sehemu kuu tatu: Mpango Mkuu, 

Viambatanisho vya Utendaji na Nyongeza.  Mpango Mkuu unaainisha hatua za Serikali 

katika menejimenti ya dharura; Viambatisho vinaelezea shughuli mahususi muhimu za 

kujiandaa na kukabili maafa na Nyongeza zinasaidia kila Kiambatisho na zina taarifa za 

kitaalamu, maelezo ya kina, na mbinu za kutumia katika operesheni za dharura. 

Mpango wa Tanzania wa Kujiandaa na Kukabili Dharura, umeandaliwa kwa kushirikisha 

wadau wakuu kutoka idara na wakala mbalimbali za Serikali, idara zisizo za Serikali na 

taasisi za kujitolea. Idara ya Menejimenti ya Maafa chini ya Ofisi ya Waziri Mkuu 

inatambua ushirikiano na mchango kutoka katika idara na wakala zilizochangia katika 

uandaaji wa mpango huu. Shukurani za pekee zinaenda kwa Programu ya Pamoja ya 

Umoja wa Mataifa 6.2 (JP 6.2) kwa msaada wa kitaalamu na kifedha katika uandaaji wa 

mpango huu. 
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UFAFANUZI WA MISAMIATI ILIYOTUMIKA 

Maafa: Tukio kubwa ambalo huharibu mfumo wa kawaida katika jamii na kusababisha 

vifo, upotevu au uharibifu wa mali au mazingira ambapo jamii iliyoathirika haiwezi 

kukabili kwa kutumia rasilimali zake bila msaada kutoka nje ya jamii hiyo. 

Kujiandaa na Maafa: Ni shughuli zinazofanyika katika kulinda uhai wa binadamu na 

mali pamoja na viashirio visivyoweza kudhibitiwa kwa hatua za kawaida za upunguzaji 

maafa. Hivyo, shughuli za kujiandaa na maafa hufanyika katika sehemu ambapo 

madhara ya maafa yatatokea na kwamba mipango, hatua na rasilimali za uokoaji 

zinapaswa kuandaliwa kabla ya tukio. Hii hufanyika siyo tu kuhimiza utayari wa haraka 

na wa uhakika kwa matishio au madhara makubwa yanayoweza kutokea, bali pia 

kuongoza katika hatua ya urejeshaji hali baada ya maafa. 

Urejeshaji: Humaanisha shughuli zinazoanza baada ya madhara ya maafa kutulizwa 

na huendelea mpaka jamii itakaporejea katika shughuli zake za kawaida. Baadhi ya 

matukio, muda wa urejeshaji hali unaweza kuendelea kwa muda mrefu. Madhumuni ya 

awali ya shughuli za urejeshaji hali katika maafa ni kuhuisha miundombinu ya jamii ya 

maji, majitaka, nguvu ya umeme, nishati (mfano gesi asilia), mifumo ya mawasiliano na 

usafirishaji lakini madhumuni makuu  ni kurudisha hadhi ya maisha ya jamii katika hali 

yake ya awali kabla maafa hayajatokea.  Urejeshaji unaelezewa kama hatua za muda 

mfupi (misaada na ukarabati) tofauti na hatua ya muda mrefu (ujenzi upya). Shughuli 

za misaada na ukarabati mara nyingi huhusisha kusafishwa kwa mabaki na uhuishwaji 

wa njia za kufikia sehemu ya maafa, kuanzishwa tena shughuli za uchumi (biashara na 

viwanda), huduma nyeti za Serikali au jamii, au kuwapatia waathirika mfumo wa 

huduma za mpito kama nyumba, mavazi na chakula. Shughuli za ujenzi upya 

huonekana kutawaliwa na kujenga upya miundombinu mikuu kama majengo, barabara, 

madaraja, mabwawa, pamoja na juhudi za kuhuisha mifumo ya kiuchumi. 

Menejimenti ya Hali Inayosababisha Maafa: Ni mchakato wa matumizi ya 

maelekezo ya kiutawala, muundo na uwezo wa kiutendaji katika kutekeleza mikakati, 

sera na mbinu za kukabili maafa zilizoboreshwa ili kupunguza athari za majanga  na 

uwezekano wa kutokea maafa. 

Usimamizi/Menejimenti ya Dharura: Ni usimamizi wa rasilimali na majukumu  ya 

kushughulikia masuala yote ya dharura hususan kujiandaa, kukabili na hatua za awali 

za urejeshaji. 

Kituo cha Kukabili Dharura: Ni nyezo timilifu na mahususi ambayo hutumiwa na 

maofisa wa Serikali katika kuelekeza na kudhibiti na kuratibu rasilimali muhimu katika 

kipindi cha dharura. 
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Kukabili Dharura: Ni shughuli zinazofanyika katika kipindi cha muda ambapo tukio 

limetambuliwa na kuishia katika muda ambapo hali imeanza kutengemaa kufuatia 

athari.  Lengo la kukabili dharura ni kuokoa maisha na mali kwa kuandaa vifaa vya 

dharura na kuvisambaza; kuwahamisha watu wanaotegemewa kuathirika; kuwapatia 

chakula, maji, hifadhi na huduma za kiafya miongoni mwa wale wenye kuhitaji; na 

kuhuisha huduma muhimu za umma. Baadhi ya shughuli zinazofanyika kukabili ili 

kupunguza matishio ya awali ni pamoja na kulinda eneo lililoathirika, kuhama kutoka 

katika maeneo yenye matishio, kufanya utafutaji na uokoaji wa majeruhi, kuwapatia 

huduma za kiafya za dharura na hifadhi kwa waliohamishwa na waathirika. Wakati wa 

hatua ya kukabili, mameneja wa dharura lazima pia waendelee kufanya utambuzi wa 

madhara na kuratibu shughuli za uwasilishaji wa nyenzo na huduma ili kuzisambaza 

vizuri katika maeneo yenye mahitaji ya lazima. 

Uhamishaji: Ni shughuli ambayo idadi ya watu wote au sehemu yao huhamishwa kwa 

muda, iwe mmojammoja au kwa utaratibu mahususi, kutoka katika eneo lenye tishio la 

maafa au dharura au lenye maafa. 

Janga: Ni tukio (baa au balaa) ambalo likitokea linaweza kuathiri kwa kiasi kikubwa, 

hali au shughuli za binadamu ambalo linaweza kupoteza uhai au kujeruhi, kuharibu 

mali, kuathiri jamii na uchumi au athari za mazingira. 

Punguza Janga: Ni shughuli za awali zinazofanywa ili kupunguza au kuondoa hatari za 

muda mrefu kwa maisha ya binadamu na mali, kutokana na sababu za kiasili, 

kibinadamu au kiteknolojia. Shughuli za kupunguza janga mara nyingi hunuia kuzuia 

maafa kabla hayajatokea au kupunguza uwezekano wa kusambaa. Shughuli hizi ni 

pamoja na (i) Kuimarisha majengo na miundombinu iliyo katika eneo la janga kwa 

kuzingatia vigezo vya ujenzi, mifumo ya kiuhandisi na tamaduni za ujenzi ili kuongeza 

uthabiti  na ustahimilivu dhidi ya uharibifu wa miundombinu kutokana na maafa, pia 

ujenzi wa miundo vizuizi kama vile mabwawa na kuta za  bahari (ii) kukwepa maeneo 

ya janga kwa kuelekeza uendelezwaji katika maeneo mengine mbali ya maeneo 

yanayojulikana kwa majanga kupitia mipango thabiti na kanuni za kuainisha ukanda 

hatarishi na (iii) kutunza maeneo asili yanayosaidia kudhibiti majanga, kama vichuguu 

vya michanga, ardhi owevu, maeneo ya uoto wa asili na viashirio vingine vya asili 

vinavyong'amua au kupunguza athari za majanga, vinavyosaidia kulinda majengo yaliyo 

katika hatari pamoja na watu. 

Hatari: Ni uwezekano wa matokeo hasi/hatarishi au athari zinazotegemewa (vifo, 

majeraha, mali, hali ya maisha, uharibifu wa shughuli za kiuchumi na mazingira) 

zinazotokana na mwingiliano kati ya majanga ya asili au yale yanayosababishwa na 

binadamu na hali ya kuweza kuathiriwa au kudhuriwa. 
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Ukadiriaji Hatari: Ni mbinu za kutambua  chanzo na ukubwa wa hatari kwa kuainisha 

uhatarishi na kupima uhatarishi katika mazingira yanayohusika ambayo kwa pamoja 

huweza kuathiri watu, mali, huduma, hali ya maisha na mazingira yanayotegemewa na 

watu wanaohusika. 

Uwezekano wa Jamii Kuathirika/Kudhurika: Ni tabia ya mtu au kundi la watu na 

hali zao zinazoathiri uwezo wao kutabiri, kuendana, kupambana na kujihusisha kutoka 

katika athari za majanga ya asili, na kwamba hali ya jamii kudhurika/kuweza kuathiriwa 

hubadilika na wakati. 

Taratibu za Kawaida za Utendaji /Miongozo ya Kawaida ya Utendaji : Ni mbinu 

zilizothibitika katika kutekeleza jukumu au mlolongo wa majukumu. Utaratibu huu kwa 

ujumla umeandaliwa katika ngazi ya idara au wakala. Utaratibu huu pia hujulikana 

kama Miongozo ya Kawaida ya Utendaji. 

Uwezekano wa Kuathirika/Kudhurika: Humaanisha hali ya kijamii itokanayo na 

tabia za mtu mmojammoja na makundi ambazo huwaweka katika hatari ya kuathirika 

kutokana na majanga ya kimazingira na kuzuia uwezo wao kuendana na ukubwa wa 

majanga. 
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SEHEMU YA I: MPANGO MKUU 

1. UTANGULIZI 

A. Mpango huu unaainisha hatua za kuchukuliwa na maofisa wa Serikali, Taasisi 

za Umoja wa Mataifa, Taasisi za Kimataifa, Mashirika yasiyo ya Kiserikali, 

Taasisi za Kujitolea na wadau wote muhimu wa menejimenti ya maafa ili: 

(i) Kuzuia maafa na kupunguza uwezekano wa kuathirika kwa 

Watanzania pale maafa yoyote yanapotokea. 

(ii) Kuanzisha uwezo wa kuwalinda wakazi dhidi ya madhara ya maafa. 

(iii) Kuitikia kwa haraka dhidi ya matukio yoyote ya dharura 

yanayotokea na kuleta athari kubwa ndani ya nchi. 

(iv) Kupanga kurejesha hali baada ya maafa au dharura kutokea. 

B. Mpango huu hautajihusisha na matukio yanayotokea kila siku, ambayo 

hayasababishi matatizo makubwa na hushughulikiwa na idara na wakala za 

Serikali kila wakati. Mpango unalenga kushughulikia dharura na maafa 

makubwa yanayohitaji mahitaji na kusababisha maumivu ambayo waathirika 

hawawezi kuyaepuka bila msaada, na yanayohitaji matumizi makubwa ya 

rasilimali za taifa. 

C. Mpango wa Tanzania wa Kujiandaana Kukabiliana na Dharura (TEPRP) ni 

mpango tekelezi  wa majanga jumuishi  na umegawanyika katika sehemu 

tatu: 

(i) Mpango Mkuu utakaotumiwa na Serikali dhidi ya menejimenti ya 

dharura. 

(ii) Viambatisho ambavyo vinaelezea shughuli mahususi muhimu kwa 

kujiandaa na kukabili dharura. 

(iii) Viambatisho vingine vinasaidia kila kiambatisho mahususi na 

vilivyobeba taarifa za kitaalamu, maelezo ya kina, na hatua za 

kuchukua katika matukio ya dharura. 

D. Mpango huu unapaswa kueleweka miongoni mwa wadau wote muhimu 

ambao watautekeleza vizuri vinginevyo hautatekelezeka. Hivyo basi, maofisa 

wanaohusika wa Serikali, wakuu wa idara na wakala na taasisi za kujitolea 

watatakiwa kuelewa majukumu yao na wajibu katika matukio ya dharura. 
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E. Mpango huu unabadilika na wakati. Changamoto mpya hutokea, hali 

hubadilika, sheria zinaweza kubadilika, sera zinaweza kupitiwa, wizara za 

Serikali zinaweza kubadilishwa. Hivyo, mpango unahitaji kupitiwa na 

kuboreshwa kila kipindi ili kujumuisha mabadiliko haya. Kwa kushirikiana na 

Idara ya Menejimenti ya Maafa chini ya Ofisi ya Waziri Mkuu, idara zote, 

wakala, Mashirika ya Umoja wa Mataifa, Mashirika ya Kimataifa, Mashirika ya 

Kujitolea na Mashirika yasiyo ya Kiserikali pamoja na majukumu waliyopewa 

watawajibika kupitia na kuboresha sehemu zao zinazohusika katika mpango. 

Watapitia na kuboresha maeneo yao ndani ya mpango kama itakavyohitajika 

kufuatana na uzoefu katika dharura, upungufu uliobainika katika mafunzo na 

mazoezi, na mabadiliko katika mfumo wa Serikali na taasisi 

zinazojishughulisha na dharura.  

F. Mpango huu utakapotumiwa vizuri na kuboreshwa kila mwaka utawasaidia 

maofisa wa Serikali katika kujiandaa na kuitikia kwa uthabiti katika majanga 

yanayosababishwa na binadamu au yale ya kiteknolojia na kuwalinda raia 

dhidi ya madhara ya matukio haya. 

2. MAMLAKA 

Sheria na nyaraka nyinginezo za kisheria ambazo chini yake Idara ya 

Menejimenti ya  Maafa katika Ofisi ya Waziri Mkuu imepewa mamlaka ya 

kuandaa Mpango wa Taifa wa kujiandaa na Kukabiliana na Dharura na Mkakati  

wa Taifa wa Mawasiliano ni:- 

A. Sheria 

(i) Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977, 

inayompa mamlaka Rais kutangaza hali ya dharura kama kuna 

tukio kubwa la maafa linalotishia taifa. 

(ii) Sheria ya Uratibu wa Misaada ya Maafa, Na. 9, ya mwaka 1990 

inayoelezea wakala zenye majukumu ya uboreshaji na utekelezaji 

wa  Mpango wa Taifa wa kujiandaa na Kukabiliana na Dharura na 

Mkakati wa Taifa wa Mawasiliano. 

B. Sheria Nyinginezo: 

Sheria nyingine ni: 

(i) Sheria ya Maji yasiyo ya Bahari, Sura ya 172 

(ii) Sheria ya Barabara, ya 1973 
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(iii) Sheria ya Anga, Sura ya 80 ya mwaka 2006 

(iv) Sheria ya Mamlaka ya Bandari, ya 1977 

(v) Sheria ya Shirika la Reli, ya mwaka 1977 

(vi) Sheria ya Afya ya Umma (majitaka na mifereji), Sura ya 336 

(vii) Sheria ya Viwanda, Sura ya 297 

(viii) Sheria ya Madini, ya 2010 

(ix) Sheria ya Usalama wa Chakula ya 1991 

(x) Sheria ya Moto na Uokoaji, Namba 14 ya mwaka 2007 

(xi) Sheria ya Udhibiti wa Mazingira ya 2004 

(xii) Sheria ya Mpango wa Miji na Vijiji, Sura ya 378 

(xiii) Sheria ya Ardhi ya 1999 

(xiv) Sheria ya Usalama wa Afya (OSHA) Namba 3 ya 2003 

(xv) Sheria ya Magonjwa ya Wanyama ya mwaka 2003 

 

C. Sera ya Taifa ya Menejimenti ya Maafa 

Sera ya Taifa ya Menejimenti ya Maafa ya mwaka 2004 iliyo na lengo kuu la 

kuendesha mfumo thabiti na imara wa menejimenti ya maafa utakaopunguza 

uhatarishi wa uhai wa watu, mali na mazingiza nchini Tanzania. 

3. LENGO 

A. Mpango huu unaweka hatua za uendeshaji na miongozo itakayoruhusu Serikali 

kuokoa maisha, kupunguza madhara, kulinda mali, mazingira na kulinda Serikali 

itendayo kazi katika nyakati za majanga ya asili au yanayosababishwa na 

shughuli za binadamu/teknolojia. 

B. Mpango huu unaweka miongozo ya kuendesha na kuratibu kwa ufanisi na 

uthabiti shughuli za dharura zinazohusisha matumizi ya rasilimali zote zilizopo au 

zinazomilikiwa na Tanzania Bara. 
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C. Mpango unaainisha taasisi zinazoshughulikia majanga na kupanga majukumu ya 

kazi katika matukio mbalimbali ya dharura. 

D. Mpango huu unakusudia kuweka mwelekeo kwa Viambatisho vinavyoelezea 

shughuli zaidi kwa undani kuhusu NANI anafanya NINI, WAPI na VIPI. 

E. Wahusika wa awali wa mpango huu ni pamoja na jamii, Idara ya Menejimenti ya 

Maafa chini ya Ofisi ya Waziri Mkuu na idara nyinginezo katika wizara 

ziazohusika, wakala mbalimbali za Serikali, maofisa waliochaguliwa na kuteuliwa, 

taasisi za kujitolea, Mashirika ya Umoja wa Mataifa, taasisi zisizo za Kiserikali za 

ndani na za kimataifa na wadau wengine wanaounga mkono juhudi za kujiandaa 

na maafa na kukabiliana nayo. 

4. UPEO 

A. Dhana ya Mpango wa Taifa wa Kujiandaa na Kukabiliana na Dharura (TEPRP) 

inatumika katika maafa makubwa na dharura kama ilivyoelezewa katika mpango 

huu na Sheria ya Uratibu wa Misaada ya Maafa Na. 9 ya mwaka 1990, 

inayojumuisha maafa ya asili na yale yanayosababishwa na 

mwanadamu/teknolojia, hali au matukio mengine ambayo Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ataona kuna haja ya uhitaji wa msaada wa kitaifa katika 

kuongezea nguvu na uwezo wa wananchi wanaohusika. 

B. Mpango unajumuisha mlolongo wa mambo mengi yanayochangamana na 

mabadiliko yanayotokea ya mahitaji kufuatia maafa makubwa au dharura, 

uokoaji wa uhai, kulinda mali, na kutimiza mahitaji muhimu ya binadamu 

(kujiandaa na uitikiaji/kukabiliana); na kupunguza uhatarishi kwa maafa yajayo 

(hatua za upunguzaji maafa). Mpango hauainishi moja kwa moja shughuli za 

kudumu za ujenzi upya za awamu ya urejeshaji hali.  

C. Mpango unazihusu idara zote, wakala za Serikali, na taasisi za kujitolea 

zitakazotakiwa kutoa msaada wakati za maafa makubwa au dharura. 

5. HALI YA NCHI 

I. Maelezo Kuhusu Nchi 

A. Tanzania Bara inapatikana katika Afrika ya Mashariki kati ya longitudo 29º na 

41º Mashariki na Latitudo 01º na 12º Kusini. Tanzania inapakana na mataifa 

yafuatayo: Kenya na Uganda upande wa Kaskazini; Rwanda, Burundi na 

Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC) kwa upande wa Magharibi; Zambia, 
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Malawi na Msumbiji kwa upande wa Kusini; na Bahari ya Hindi kwa upande 

wa Mashariki. 

B. Tanzania Bara inajumuisha eneo la kilomita za mraba 945,000 ambazo kati 

yake kilomita za mraba 881,000 ni nchi kavu, na kilomita za mraba 61,000 za 

maji wakati miti na misitu huchukua kilomita za mraba 3,000.  

C. Mwinuko wa ardhi uko kati ya mita 0 – 1500 juu ya usawa wa bahari na kuna 

maeneo makuu matatu ya kifiziografia ambayo ni visiwa na pwani upande wa 

Mashariki,   miinuko ndani ya maji na nyanda za juu. Upande wa Kaskazini na 

Kaskazini Mashariki, muinuko mrefu unaozaa milima ya kipekee ya volkano 

ambayo miongoni mwake ni mlima Meru na Kilimanjaro. Karibu nusu ya ardhi 

yote ni savana yenye vichaka na nusu nyingine ikiwa ni nusu jangwa. 

D. Bonde kuu la ufa huanzia upande wa Kaskazini Mashariki  ya Afrika kuelekea 

nyanda za kati mwa Tanzania likitengeneza nyufa mbili kubwa za mkono wa 

bonde la ufa wa Mashariki na Magharibi unaoathiriwa sana na matetemeko ya  

ardhi. 

E. Tanzania ina hali ya hewa ya kitropiki. Kuna nyakati mbili za mvua ambazo 

mvua moja kwa mwaka hutokea kati ya mwezi Desemba na Aprili na nyingine 

ni mara mbili kwa mwaka hutokea kati ya mwezi Oktoba hadi Desemba na 

Machi hadi Mei. Aina ya kwanza imezoeleka katika maeneo ya Kusini na 

Magharibi mwa nchi, na aina ya pili hutokea katika pwani ya Kaskazini. Mvua 

za kati ya mwezi Machi na Mei huitwa mvua za muda mrefu au “Masika” 

wakati mvua za mwezi Oktoba hadi Desemba huitwa mvua za muda mfupi au 

“Vuli”. 

F. Uwanda wa pwani na kisiwa cha Zanzibar hupata joto, hali  ya hewa ya 

kitropiki yenye joto kufikia nyuzi 32 za sentigredi wakati wa vipindi vya joto 

kali vya Januari, Frebruari na mwanzoni mwa mwezi Machi, lakini joto 

huteremka mpaka nyuzijoto 18 katika kipimo cha sentigredi katika miezi ya 

Juni, Julai na Agosti. Nyanda za juu Kusini na Kaskazini zina tabia ya hali ya 

ubaridi zenye joto kati ya nyuzijoto 50 sentigredi hadi 260 sentigredi. Mvua ni 

kubwa katika nyanda za juu na katika ukanda wa pwani. Katika nyanda za 

kati za nchi, mvua huwa ndogo sana na wakati mwingine maeneo haya 

hukumbwa na ukame. 

G. Sensa ya watu na makazi ya mwaka 2002 inaonyesha kwamba idadi ya watu 

iliongezeka kutoka milioni 23 mwaka 1998 mpaka milioni 34.4 mwaka 2002 

kwa wastani wa kiwango cha ukuaji cha asilimia 2.9 kwa mwaka. Makadirio 
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ya idadi ya watu yanaonyesha kwamba Tanzania ina idadi ya watu milioni 

44.6 katika mwaka 2011 na inakadiriwa kufikia milioni 68.2 mwaka 2025. 

H. Msongamano wa idadi ya watu umeongezeka kutoka wastani wa kitaifa wa 

watu 26 kwa kilomita ya mraba kwa mwaka 1988 kufikia watu 39 kwa 

kilomita moja ya mraba katika mwaka 2002. Hata hivyo, katika ngazi ya 

mikoa uwezo wa idadi ya watu hutofautiana kati ya mkoa na mkoa. Kwa 

mfano, inatofautiana kwa watu 12 kwa kilomita moja ya mraba kwa mkoa wa 

Lindi hadi watu 1, 793 kwa kilomita ya mraba kwa mkoa wa Dar es Salaam. 

I. Idadi kubwa ya watu (takriban asilimia 80) hutegemea kilimo cha kujikimu 

(kiwango kidogo cha ukulima, ufugaji na uvuvi). Mazao makuu  

yanayozalishwa ni mahindi, mtama, mihogo, viazi kwa chakula na kahawa, 

chai, pamba, tumbaku, korosho, karafuu, na mkonge kama mazao ya 

biashara. Tanzania pia ni tajiri wa maliasili, zinazojumuisha madini, misitu, 

vichaka, mito, maziwa na ardhi – owevu. 

II. Visababishi vya Tanzania kuwa katika Uwezekano wa 

Kuathirika/Kudhurika 

A. Eneo: Moja ya sababu zinazochangia Tanzania kuwa katika uwezekano wa 

kuathirika/kudhurika, hasa katika maeneo ya pwani, ni eneo lake la 

kijiografia na ukaribu wa Bahari ya Hindi. Ukaribu kwenye Bahari ya Hindi 

huongeza uwezekano wa kuathiriwa/kudhuriwa na majanga kama 

mawimbi ya ki-tropiki na mawimbi ya bahari (tsunami). Pia, uwepo wa 

makazi katika ukanda wa matetemeko au katika maeneo hatari ya 

mapomoko ya ardhi. 

B. Umaskini: Inakadiriwa kuwa zaidi ya asilimia 34 ya idadi ya Watanzania 

wana kipato kilicho chini ya mstari wa umaskini. Familia maskini zipo 

katika hatari zaidi ya familia zenye kipato cha juu. Hii ni kwa sababu 

familia maskini zina rasilimali kidogo za kifedha kwa kununua mahitaji 

yanayofuatana na matukio au kwa kununua huduma na bidhaa baada ya 

maafa. Kwa sababu hiyo, matokeo ya maafa kwa kiasi kikubwa huwaathiri 

isivyo kawaida, ikiwemo idadi kubwa ya vifo. 

C. Jinsia: Kaya zinazoongozwa na wanawake katika Tanzania zinakuwa 

katika wakati mgumu kipindi cha urejeshaji hali zaidi ya kaya 

zinazoongozwa na wanaume, kutokana na ajira zinazohusika katika sekta, 

vipato vidogo, uhusishwaji mdogo katika pembejeo na majukumu ya 

malezi ya familia. 
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D. Miji/Vijiji: Wakazi wengi wa vijijini katika Tanzania wamo katika hali ya 

kuweza kuathirika/kudhurika kutokana na vipato vidogo na uchumi 

tegemezi unaolenga katika uvunaji wa rasilimali ndani ya maeneo 

yanayohusika, kama kilimo, uvuvi na uchimbaji wa madini. 

E. Elimu: Elimu huunganishwa na hali ya kijamii na kiuchumi, wakati 

upatikanaji wa elimu ya juu husababisha mafanikio ya kudumu ya maisha 

na elimu ndogo huzuia uwezo wa kutambua hatari, taarifa za tahadhari, 

na upatikanaji wa taarifa za uokoaji. 

F. Makundi yenye mahitaji maalum: Makundi yenye mahitaji maalum katika 

Tanzania yamo katika hatari kubwa. Makundi yanayoweza 

kuathiriwa/kudhuriwa ni wazee, watoto na walemavu. 

III. Majanga Makuu Yawezayo Kusababisha Maafa Tanzania 

A. Tanzania ipo katika hatari ya kukumbwa na majanga mengi, ambayo huweza 

kuvuruga hali ya maisha ya jamii, kusababisha majeruhi na kuharibu au 

kuteketeza mali za umma au binafsi. Muhtasari wa majanga yanayoweza kutokea 

yameainishwa katika Jedwali Na.I. 

Jedwali  Na.1: Muhtasari wa Majanga Yanayoweza Kuikumba Tanzania 

 

I:MAJANGA YA KIASILI 

1. Mafuriko 

2. Ukame  

3. Vimbunga 

4. Matetemeko ya ardhi 

5. Radi 

6. Maporomoko ya Udongo 

7. Mawimbi ya Bahari (Tsunami) 

8. Upepo Mkali 

9. Mmomonyoko katika Fukwe 

10. Mlipuko wa Magonjwa (Kipindupindu, Homa ya Bonde la Ufa, Mafua ya Ndege, 
Sumu ya Chakula, Mafua ya Nguruwe, n.k) 

11. Maambukizi ya VVU/UKIMWI 

12. Magonjwa ya wanyama (Kimeta, Ugonjwa wa Midomo na Kwato, Ugonjwa wa 
ngozi, n.k) 

13. Shambulio la wadudu waharibifu 
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II:MAJANGA YANAYOSABABISHWA NA BINADAMU/TEKNOLOJIA 

1. Moto 

2. Ajali za barabarani 

3. Kukosekana kwa nishati 

4. Ongezeko la makazi yasiyopimwa 

5. Uharibifu wa mazingira na uchafuzi 

6. Ajali za majini 

7. Kuanguka kwa majengo 

8. Kumwagika kwa mafuta 

9. Uvunjifu wa amani 

10. Ajali za ndege 

11. Mionzi ya sumu 

12. Majanga ya viwandani 

13. Ugaidi 

 

B. Ukame, mafuriko na magonjwa ni majanga makuu ya asili ambayo mara nyingi 

huathiri jamii ya Watanzania. 

C. Maambukizi ya VVU/UKIMWI yanabaki kuwa ugonjwa mkuu wenye madhara 

yanayokwenda mbali miongoni mwa jamii ya Watanzania na  kwenye uchumi wa 

taifa. 

D. Ongezeko kubwa la watu katika Tanzania huongeza mahitaji makubwa ya 

nishati. Hili hufanya watu kutizama vyanzo mbadala vya nishati ikiwemo nishati 

ya kuni. Ukataji wa misitu uliokithiri kwa kuchoma mkaa na kutafuta ardhi ya 

kilimo husababisha matumizi ya rasilimali misitu yasiyo endelevu 

yanayosababisha hatari ya ongezeko la ukame, mafuriko, mmomonyoko wa 

udongo na magonjwa katika sehemu nyingi za nchi. 

E. Ajali za kiteknolojia ni matukio ya kawaida katika Tanzania. Ajali za barabarani na 

ajali za majini zinaendelea kutokea mara kwa mara, zikichukua maisha ya watu, 

na kusababisha majeraha kwa maelfu ya watu. 

F. Mabadiliko ya tabianchi sasa yamethibitika pasipo shaka kuwa ya hakika katika 

ulimwengu. Ijapokuwa kuna tafiti chache ama hakuna kabisa tafiti zilizofanyika 

kuhusu mabadiliko ya tabianchi katika Tanzania, matukio mengi ya hali ya hewa 

yameshuhudiwa miaka michache iliyopita. Kwa mfano, mabadiliko katika kina cha 

bahari yamesababisha mmomonyoko katika fukwe katika maeneo mengi katika 

ukanda wa pwani ya Tanzania. Athari nyingine za mabadiliko ya tabianchi ni 

pamoja na ongezeko la ukame, mfano katika maeneo ya Kaskazini mwa 

Tanzania. 
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IV. Mgawanyiko wa Majanga Kufuatana na Kanda za Ikolojia ya Kilimo 

Nchini Tanzania 

A. Jedwali Na.2 hapo chini linaonyesha mgawanyiko wa majanga makuu katika 

Tanzania kufuatana na kanda za ikolojia ya kilimo. Nchi ya Tanzania ina jumla 

ya kanda 49 za kiikolojia ambazo zinaweza kujumuishwa katika kanda kuu 7 

(tazama Kiambatisho Na. 4).  Kanda hizi ni pamoja na:  

1. Pwani 

2. Miinuko ya Mashariki na safu za milima 

3. Nyanda za juu Kusini 

4. Bonde la ufa la Kaskazini na nyanda za juu za volkano 

5. Miinuko ya nyanda za kati 

6. Ukanda wa bonde la Rukwa-Ruaha na muinuko wa ndani wa 

matabaka/miamba  

7. Miinuko ya Ufipa na nyanda za juu Mashariki 

B. Kanda za kiikolojia ya kilimo hugawanywa kutokana na miinuko, hali ya mvua, 

misimu ya kilimo, wastani wa uhifadhi maji wa udongo na hali ya udongo na 

fiziografia. 

C. Kama inavyoonyeshwa katika Jedwali Na.2, kanda namba 1, 2 na 4 zina aina 

5  za majanga, kanda ya 3 ina aina 7 za majanga, na kanda ya 5 ikiwa na 

aina 3 tu za majanga. Kanda namba 6 ina aina 4 za majanga na kanda ya 7 

ikiwa na aina 6 za majanga. Aina za majanga ambazo hutokea mara nyingi 

katika kanda zote ni mlipuko wa magonjwa, ukame na wadudu waharibifu. 

Jedwali Na.2: Mgawanyiko wa majanga kufuatana na kanda za kiikolojia ya 

kilimo Tanzania 

Na. Kanda  Mikoa  Aina kuu za majanga  

1 Pwani  Dar es Salaam, 
Pwani, Sehemu za 
Tanga, Lindi na 
Mtwara 

 Wadudu waharibifu, Ukame, 
Magonjwa, Mafuriko na 
Maporomoko ya udongo 

 

2 Miinuko ya 
Mashariki na 

 Sehemu za 
Kilimanjaro, Tanga, 

 Wadudu waharibifu, Magonjwa, 
Ukame, Upepo mkali na 
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safu za 
milima 

Morogoro, Lindi, 
Mtwara, Dodoma, 
Ruvuma na 
Manyara 

Matetemeko ya ardhi 

3 Nyanda za 
Juu Kusini 

 Sehemu za 
Morogoro, Lindi na 
Ruvuma 

 Wadudu waharibifu, Magonjwa, 
Ukame, Mafuriko, Matetemeko na 
Upepo mkali 

 

4 Bonde la ufa 
la Kaskazini 
na nyanda za 
juu za 
volkano 
 

 Arusha, sehemu za 
Mara na Manyara 

 Wadudu waharibifu, Ukame na 
Mafuriko 

 

5 Miinuko ya 
nyanda za 
kati 
 

 

 Singida, Tabora, 
sehemu kubwa ya 
Dodoma, sehemu 
ya Kigoma, sehemu 
ndogo ya Mbeya na 
Iringa, Shinyanga, 
Mwanza na sehemu 
za Mara 

 Magonjwa, Ukame na Wadudu 
waharibifu 

 

6 Ukanda wa 
bonde la 
Rukwa-
Ruaha  

 Sehemu za 
Sumbawanga,Tabo
ra, Mbeya na Iringa 

 Magonjwa, Ukame, Majanga ya 
Moto, na Wadudu waharibifu 

 

7 Muinuko wa 
ndani wa 
matabaka/mi
amba, 
Miinuko ya 
Ufipa na 
nyanda za 
juu 
Magharibi 

 Sehemu za 
Sumbawanga, 
Kigoma na Kagera 

 Wadudu waharibifu, Ukame, Moto, 
Upepo mkali na Mafuriko 

 

Chanzo: Taarifa ya Utafiti wa Uwezekanao wa Kuathiriwa na Majanga (VA-II) 

(2003) 

V. Uwezekano wa Kutokea kwa Majanga Makuu nchini Tanzania 

A. Jedwali Na. 3 linaelezea kwa ufupi uwezekano wa kutokea kwa majanga 

makuu nchini Tanzania. 
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B. Majanga mengi yaliyoorodheshwa katika Jedwali Na. 2 kwa ujumla 

huweza kutokea Tanzania na kusababisha kupotea kwa maisha ya watu, 

madhara makuu ya kiuchumi, athari katika mali na matatizo ya kiafya. 

C. Majanga ambayo hutokea mara nyingi ni pamoja na njaa, ongezeko la 

makazi yasiyopimwa, athari za kimazingira na uchafuzi wa mazingira, ajali 

za barabarani, VVU/UKIMWI na mmomonyoko wa fukwe.  Kiambatisho 

Na.5 kinaonyesha kutokea kwa ukame katika Tanzania kufuatana na 

kanda za kiikolojia ya kilimo. 

D. Majanga ambayo huwezekana sana kutokea ni pamoja na matetemeko, 

mafuriko, mawimbi ya bahari (tsunami), vimbunga, kuporomoka kwa 

udongo, radi, maradhi, magonjwa ya wanyama, moto, kuanguka kwa 

majengo, kuharibika kwa mifumo ya nishati, kukosekana kwa utulivu, 

kuvurugika kwa shughuli za utalii, upepo mkali na wadudu waharibifu. 

Viambatisho Na. 6 na Na.7 vinaonyesha kutokea kwa magonjwa na 

wadudu waharibifu katika Tanzania kufuatana na kanda za kiikolojia ya 

kilimo. 

E. Majanga yasiyoweza kutokea katika Tanzania ni pamoja na vimbunga vya 

tornado na kudidimia au kuzama kwa udongo. 

F. Matokeo katika Jedwali Na. 2 yanaonyesha kwamba majanga huweza 

kusababisha madhara makubwa kwa afya ya umma na uharibifu wa mali. 

G. Mgawanyiko wa uwezekano wa kutokea kwa majanga katika Tanzania 

ulioonyeshwa katika Jedwali Na. 2 ni kutokana na mtazamo wa wadau. 
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JEDWALI NA.3: Uwezekano wa Kutokea Majanga Nchini Tanzania 
Na. Aina ya Janga Uwezekano wa kutokea Makiksio ya athari katika 

Afya ya Jamii na Usalama 

Makisio katika Mali 

  Hakuna 
Uweze-

kano 

Inawe-
zekana 

Uwe-
zekano 

mkubwa 

Kidogo Kati Kubwa Kidogo Kati Kubwa 

1 Matetemeko ya ardhi          

2 Mafuriko          

3 Mawimbi ya Bahari (Tsunami)          

4 Vimbunga          

5 Ukame          

6 Maporomoko ya ardhi          

7 Radi          

8 Ajali za majini          

9 
 

Magonjwa ya mlipuko 
(Kipindupindu,  Homa ya Bonde la 

Ufa, Mafua ya Ndege,Sumu kwenye 
chakula n.k.) 

         

10 Moto          

11 Kuanguka kwa majengo          

12 Ongezeko la makazi yasiyopimwa          

13 Uharibifu na uchafuzi wa mazingira           

14 Kuharibika kwa mifumo ya nishati          

15 Migogoro ya Kijamii          

16 Vitu hatarishi/vya sumu           

17 Maafa ya Viwandani          

18 Uvujaji Mafuta          

19 Ugaidi          

20 Ajali za barabarani          

21 Ajali za vyombo vya anga          

22 Kudidimia kwa ardhi          

23 Viumbe waharibifu          

24 Upepo mkali          

25 VVU/UKIMWI          

26 Magonjwa ya Wanyama (Kimeta 

n.k) 

         

27 Mmomonyoko wa fukwe          
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6. MIPANGO TARAJIWA 

A. Tanzania itaendelea kuwa katika hatari ya majanga yaliyoelezewa katika 

Jedwali Na.1 na pia mengine yanaweza kuongezeka baadaye kutokana na 

kubadilika kwa hali ya hewa na mabadiliko ya tabianchi. 

B. Janga kuu linaweza kutokea wakati wowote na katika sehemu yoyote katika 

Tanzania. Mara nyingi, tahadhari kwa umma na utekelezaji wa hatua za 

kujiandaa inaweza kufanyika. Hata hivyo, baadhi ya matukio ya dharura 

hutokea pasipo kuwepo tahadhari ya kutosha au bila tahadhari kabisa. 

C. Kwa kuwa huchukua muda mrefu kuomba msaada kutoka nje, ni muhimu 

kujiandaa sisi wenyewe katika kuchukua hatua za awali dhidi ya dharura. 

D. Janga kuu au dharura huweza kusababisha vifo vingi na majeraha, uharibifu wa 

mali na uharibifu wa mifumo ya maisha ya kila siku. 

E. Kiwango cha majeruhi na uharibifu zitaonyesha vigezo kama muda wa kutokea, 

ukubwa wa athari, hali ya hewa, ukubwa wa idadi ya watu, ujenzi wa majengo  

na uwezekano wa kutokea matukio mengineyo kama majanga ya moto na 

mafuriko. Muhimu zaidi ni kwamba kiwango cha uharibifu na majeruhi 

vitategemea na ngazi ya ule uwezekano wa kuathirika au kudhurika. 

F. Idadi kubwa ya majeruhi,   uharibifu mkubwa  wa majengo na miundombinu 

muhimu, na kuharibika kwa huduma muhimu za umma  vitazidi uwezo wa 

Serikali kutimiza mahitaji kwa mazingira yanayohusika na Rais atatangaza 

janga kuu au hali ya hatari. 

G. Wakala na idara za Serikali zitahitajika kuitikia kwa haraka katika kutoa msaada 

wa uhakika. 

H. Hatua thabiti za kuzuia au kupunguza athari za maafa kama vile kulinda 

uwanda wa mafuriko na ukaguzi wa moto zinaweza kuzuia au kupunguza 

upotevu unaohusiana na majanga. Mipango thabiti ya dharura, utoaji elimu 

kwa waokoaji kipindi cha dharura na watendaji wengine, kufanya mafunzo, 

mazoezi na kujenga ufahamu wa umma vinaweza kuboresha utayari wa 

kupambana na dharura. 

I. Maofisa wa Serikali katika ngazi zote wanapaswa kuwa na taarifa za uwezekano 

wa kutokea kwa dharura au janga kuu na pia kutambua majukumu yao katika 

utekelezaji wa mpango huu na kutekeleza majukumu hayo kama inavyotakiwa. 
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J. Tanzania ina ukomo wa  uwezo na rasilimali, hata hivyo,  iwapo itawezeshwa 

ipasavyo itapunguza idadi ya vifo na uharibifu wa mali katika matukio ya 

dharura au majanga makubwa. Hii yapasa kujumuisha wadau binafsi, na 

mashirika binafsi na ya kimataifa ya kujitolea. Maelezo ya kina kuhusu uwezo 

na rasilimali za Tanzania yanapatikana katika Taarifa ya Tathmini ya Hali 

Hatarishi  na Mahitaji ya Uwezo katika Maafa, ya mwaka 2008. 

7. DHANA YA KUKABILI 

A. Ni jukumu la Serikali ya Tanzania kuwa na programu pana ya menejimenti 

inayokidhi mahitaji ya dharura kwa wale ambao wameathiriwa au wanaweza 

kuathiriwa na dharura au maafa makubwa. Wakati dharura inapozidi uwezo wa 

Serikali kuitikia, msaada utaombwa kutoka mataifa mengine na taasisi 

zinazohusika za kikanda na kimataifa za misaada ya kiutu. 

B. Idara ya Menejimenti ya Maafa ina wajibu wa kuratibu masuala yote ya 

menejimenti ya maafa nchini; ikijumuisha shughuli za uendeshaji  na hatua za 

kujiandaa na maafa na kufanya majukumu mengine kama ilivyoainishwa katika 

Sheria ya Uratibu wa Misaada ya Maafa  Na.9 ya mwaka 1990.  

C. Mpango huu umelenga katika dhana kwamba shughuli za dharura zilizoelekezwa 

kwa idara na taasisi mbalimbali za Serikali na taasisi za kujitolea katika mpango 

huu zitatekelezwa sambamba na majukumu yao ya kila siku kwa ukaribu kadiri 

itakavyowezekana. Watendaji hao na rasilimali nyenzo vitatumika katika utendaji 

wakati wa dharura kwa kadiri itakavyowezekana. 

D. Majukumu hayo ya kila siku yasiyochangia moja kwa moja kwenye shughuli za 

utendaji yanaweza kusimamishwa wakati wa dharura. Juhudi ambazo kwa 

kawaida zitakuwa zikihitajika katika majukumu hayo zitaelekezwa katika kutimiza 

shughuli za dharura na idara au mtu mmoja mhusika. 

E. Mpango huu utatekelezwa kufuatana na mgawanyo wa dharura na hatua za 

udhibiti zilizoainishwa katika Viambatisho. Hatua zilizojadiliwa katika Viambatisho 

zitaelezea kinachofanyika pale dharura/maafa yanapotokea, hatua za mwitikio 

zitakazochukuliwa, na kuzitaarifu idara, wakala na taasisi za kujitolea. 

F. Idara ya Menejimenti ya Maafa yanaweza kupokea taarifa ya awali au tahadhari 

kutoka katika vyanzo mbalimbali. Pale ambapo idara itakapojiridhisha kwamba 

hali ya dharura iliyojitokeza inaongezeka na kuwa maafa katika eneo lolote la 

Tanzania, Kamati ya Taifa ya Menejimenti ya Maafa itaitishwa. Kamati kwa 

haraka itamtaarifu Waziri Mkuu. Kwa upande wake, Waziri Mkuu atamtaarifu 
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ipasavyo Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na kumshauri kuhusu 

mapendekezo ya Kamati ya Taifa. 

G. Baada ya kupokea taarifa hiyo na ushauri, Rais anaweza kumwelekeza Waziri 

Mkuu kama ataona ni muhimu Mpango wa Taifa wa Dharura wa Kujitayarisha na 

Kukabili Maafa (TEPRP) na Mkakati wa Mawasiliano wakati wa Maafa Tanzania 

(TDCS) kuanza kutumika na taarifa itangazwe katika gazeti la serikali na katika 

vyombo vya habari. 

H. Rais anaweza kutangaza eneo lililotokea tukio la dharura kuwa eneo la maafa na 

umma hautaruhusiwa kutumia eneo hilo mpaka maelekezo yatakapotolewa 

vinginevyo. 

8. MUUNDO NA MAJUKUMU 

A. MUUNDO 

Mpango wa Taifa wa Kujiandaa na Kukabiliana na Dharura (TEPRP) unaainisha 

maeneo 14 ya utendaji ambayo yamewekwa katika Viambatisho. Viambatisho vya 

shughuli za msaada wakati wa dharura vinaelezea dhana ya uendeshaji na 

majukumu ya wakala za msingi na taasisi nyinginezo zinazohusika katika utekelezaji 

wa shughuli muhimu za uitikiaji. Shughuli za usaidizi wakati wa dharura ni pamoja 

na: 

Kiambatisho A: Maelekezo na Udhibiti 

Kiambatisho B: Mawasiliano na Tahadhari 

Kiambatisho C: Uhamishaji 

Kiambatisho D: Uzimaji Moto 

Kiambatisho E: Utekelezaji wa Sheria 

Kiambatisho F: Huduma za Afya na Matibabu 

Kiambatisho G: Utafutaji na Uokoaji 

Kiambatisho H: Malazi na Utunzaji wa Makundi ya Watu 

Kiambatisho I: Taarifa za Dharura za Umma 

Kiambatisho J: Tathmini ya Uharibifu 

Kiambatisho K: Shughuli za Ujenzi za Umma na Uhandisi 
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Kiambatisho L: Nishati na Mahitaji mengine 

Kiambatisho M: Usimamizi wa Rasilimali na Usambazaji 

Kiambatisho N: Usafirishaji 

 

B. MGAWANYO WA MAJUKUMU 

1) Katika matukio mengi ya dharura, utendaji utakaoleta mafanikio unahitaji 

juhudi zilizoratibiwa kutoka idara mbalimbali, wakala na taasisi za kujitolea. 

Katika kuwezesha juhudi hizo, maofisa wa kuchaguliwa na kuteuliwa, wakuu 

wa idara na wakala mbalimbali, na viongozi wengine hupangiwa majukumu 

ya msingi katika kupanga na kuratibu majukumu mahususi wakati wa 

dharura. Kwa ujumla, majukumu ya msingi katika shughuli za dharura 

yatapangwa kwa mtu mmojammoja kutoka katika idara au wakala zenye 

jukumu la kisheria kwa shughuli hiyo au wenye maarifa na mbinu sahihi. 

2) Maofisa wengine, idara na wakala wanaweza kupangiwa majukumu ya 

kusaidia katika shughuli mahususi za dharura. Jedwali Na. 4 linaelezea kwa 

ufupi majukumu makuu wakati wa dharura kwa idara na wakala muhimu za 

Serikali na taasisi nyinginezo. 

3) Idara mahususi, wakala na taasisi za kujitolea zitapangiwa majukumu ya 

msingi kuandaa, kutekeleza na kuratibu kila jukumu lililoainishwa katika 

Viambatisho. Wengine watapangiwa majukumu saidizi. Majukumu mahususi 

yatakayofanyika yameelezewa katika eneo la Kazi Kimajukumu. 

4) Itakuwa jukumu la idara hizo, wakala au taasisi za kujitolea zenye majukumu 

ya msingi au majukumu saidizi kuzingatia viwango vya miongozo ya 

uendeshaji iliyopo na maelezo yanayoainisha namna majukumu yaliyotajwa 

yatakavyofanyika katika kuutekeleza mpango huu. 

5) Idara na mtu mmojammoja waliopangiwa majukumu ya dharura wataainisha 

mahitaji maalum ya makundi (k.v. kuwapatia mahitaji ya kiafya, usafiri, na 

misaada mingine ya dharura kwa walemavu, wazee, watoto, watalii, n.k.) 
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Jedwali Na.4 : Muhtasari wa Majukumu ya Idara na Wakala za Serikali na Taasisi za Kujitolea wakati wa Dharura 
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Idara ya Menejimenti ya Maafa  O O O     O O O   O  

Kamati ya Uratibu wa Misaada ya Maafa 
(TANDREC) 

 O              

Kamati za Menejimenti ya Maafa  S S S     S S S   S  

Idara ya Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa  S S S     S S S   S  

Idara ya Kujiandaa na Dharura, Kitengo cha 
Kukabiliana na Dharura, Kitengo cha Epidemiolojia 
na Kitengo cha 
Udhibiti wa Magonjwa 

    S  O S S S S   S  

Idara ya Madini na Nishati             O   

Idara ya Ujenzi           S O    

Idara ya Mazingira           S     

Idara ya Ardhi         S  S     

Mamlaka ya Anga Tanzania     S   S       S 

Mamlaka ya Viwanja vya Ndege     S   S       S 

Idara ya Upimaji na Ramani         S       

Idara ya Kilimo na Usalama wa Chakula       S  S     S  

Idara ya Maendeleo ya Mifugo       S         

Idara ya Habari   O       O      

Idara ya Uhamiaji          S      

Idara ya Mawasiliano   S       S      

Idara ya Ustawi wa Jamii    S   S   S      

Idara ya Usafirishaji    S            

Idara ya Maendeleo ya Jamii                

Jeshi la Zimamoto na Uokoaji    S O S  O    S  S  
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Wizara ya Fedha              O  

Chama cha Msalaba Mwekundu Tanzania   S S   S S O  S   S S 

Halmashauri za Manispaa, Miji 
na Wilaya 

          S   S  

Jeshi la Polisi Tanzania    O S O S S S       

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania   S             

Shirika la Umeme Tanzania     S        S   

Jeshi la Wananchi wa Tanzania   S S S S S O S  S S  S S 

Mamlaka ya Bandari   S S S          S 

Umoja wa Mataifa, Wakala wa Kanda na wa 

Kimataifa 

        S     S  

Wakala wa Jiolojia Tanzania    S             

Mitandao ya Simu (VODACOM, AIRTEL, TIGO, 
ZANTEL,TTCL) 

  S       S      

Vyombo vya Habari (Runinga,  
Redio, Magazeti n.k.) 

  S       S      

Chama cha Maskauti Tanzania     S    S        

Idara ya Elimu   S             

Mashirika yasiyo ya Kiserikali, ya 
Kijamii na Taasisi za Kujitolea 

       S S     S  

Idara ya Rasilimali Maji     S           

Kituo cha Mafunzo ya 
Menejimenti ya Maafa, Chuo 
Kikuu cha Ardhi 

         S      

Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri 
wa Majini na Nchi Kavu 

              S 

Wakala wa Umeme Vijijini             S   

Chama cha Wamiliki wa Mabasi               S 

CARITAS Tanzania         S       

Taasisi ya Sayansi ya Majini               S 

Wakala wa Taifa wa Hifadhi 
ya Chakula 

             S  

Mamlaka ya Udhibiti wa 
Nishati na Maji 

            S   

Bodi ya Utalii ya Tanzania               S 

Maelezo: O = Wakala Ongozi inayohusika na uratibu wa shughuli za dharura;  S = Wakala Saidizi itakayokuwa ikitoa msaada kwa Asasi Kuu.
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C. KAZI KIMAJUKUMU 

I. Maelekezo na Udhibiti 

Wakala Ongozi: Jukumu la msingi kwa kazi hii limepewa Ofisi ya Waziri Mkuu – 

Idara ya Menejimenti ya Maafa ambayo itasimamia majukumu ya Kiambatisho A 

(Maelekezo na Udhibiti) katika mpango huu na kusaidia Taratibu za Kawaida za 

Utendaji. 

Wakala Saidizi: Kamati ya Taifa ya Uratibu wa Misaada ya Maafa (TANDREC) 

pamoja na kamati zote za menejimenti ya maafa (kamati za mikoa, wilaya, kata na 

vijiji) na Idara ya Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa. 

KAZI: 

1) Kuweka lengo na vipaumbele vya programu ya menejimenti ya dharura na 

kuweka mwongozo wa jumla wa kisera katika namna ya kutekeleza programu. 

2) Kufuatilia mwitikio wa dharura wakati wa maafa na kutoa maelekezo na 

usimamizi inapohitajika. 

3) Kwa msaada wa Kiongozi wa Kitengo cha Habari na Elimu, kuufahamisha umma 

kinachoendelea wakati wa dharura. 

4) Kuelekeza kuanzishwa kwa Kituo cha Uendeshaji shughuli za Dharura. 

5) Kuandaa programu ya menejimenti ya dharura na kutambua mahitaji ya 

watumishi, zana na vifaa. 

6) Kupanga kazi za programu za menejimenti za maafa kwa idara, wakala na taasisi 

za kujitolea. 

7) Kuratibu kazi za upangaji na utayari wa mpango wa ngazi za chini na kufanyia 

maboresho mpango huu. 

8) Kupanga mafunzo sahihi kwa watumishi wa usimamizi na waitikiaji wa dharura 

katika ngazi ya chini. 

9) Kuratibu makundi ya kujitolea ya ndani na ya kimataifa na makundi yanayotoa 

misaada ya kibinadamu wakati wa dharua. 
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II. Mawasiliano na Tahadhari 

Wakala Ongozi: Majukumu ya msingi kwa kazi hii yamepewa Idara ya  

Menejimenti ya Maafa, Kitengo cha Habari, Mawasiliano na Elimu na Idara ya Habari 

ambavyo vitasimamia majukumu ya Kiambatisho B (Mawasiliano na Tahadhari) 

katika mpango huu na  kusaidia Taratibu za Kawaida za Utendaji. 

Wakala Saidizi: Kamati za Menejimenti ya Maafa, Mamlaka ya Hali ya Hewa 

Tanzania, Wakala wa Jiolojia Tanzania, Idara ya Mawasiliano na Habari, Jeshi la 

Polisi, Vyombo vya habari (Runinga, Redio, Magazeti), Mitandao ya simu (ZANTEL, 

VODACOM, AIRTEL, TIGO,TTCL), Mamlaka ya Bandari Tanzania, Chama cha 

Msalaba Mwekundu Tanzania, Idara ya Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Idara 

ya Usalama wa Chakula na Idara ya Kujiandaa na Dharura, Kitengo cha Kukabiliana 

na Dharura, Kitengo cha Epidemiolojia na Kitengo cha Udhibiti wa Magonjwa. 

 
KAZI: 

1) Kupokea taarifa za matukio ya dharura. 

2) Kuwataarifu maofisa muhimu katika ngazi ya chini kuhusu tukio la dharura. 

3) Kusambaza taarifa za tahadhari na maelekezo kwa umma kupitia mifumo ya 

tahadhari iliyopo. 

4) Kusambaza taarifa ya tahadhari na maelekezo kwa maeneo muhimu kama shule, 

magereza, nyumba za malezi, vituo vya malezi ya kutwa na hosipitali. 

5) Kutambua mifumo ya mawasiliano iliyopo katika nchi katika ngazi zote na 

kuelewa mwingiliano wa mifumo hiyo na kuhakikisha mwingiliano katika 

uendeshaji wake. 

6) Kuandaa mipango na utaratibu wa matumizi bora ya mifumo mbalimbali ya 

mawasiliano iliyopo nchini wakati wa dharura. 

7) Kutambua na kutekeleza njia za kufanikisha mawasiliano wakati wa dharura 

ikijumuisha msaada wa taasisi za kujitolea. 

III. Uhamishwaji 

Wakala Ongozi: Wajibu wa msingi katika kazi hii unaelekezwa kwa Idara ya 

Menejimenti ya Maafa na Jeshi la Polisi, ambavyo vitasimamia majukumu ya 

Kiambatisho C (Uhamishaji) katika mpango huu na kusaidia Taratibu za Kawaida  za 

Utendaji  
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Wakala Saidizi: Kamati za menejimenti ya maafa, Idara ya Jeshi la Zimamoto na 

Uokoaji, Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania, Bodi ya Utalii Tanzania, Mamlaka 

ya Bandari Tanzania, Idara ya Usafirishaji, Idara ya Ustawi wa Jamii, Idara ya 

Uhamiaji, Chama cha Msalaba Mwekundu Tanzania, Chama cha Skauti Tanzania na 

Idara ya Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa. 

KAZI: 

1) Kutambua maeneo ambayo uhamishwaji ulifanyika au unatarajiwa kufanyika na 

kutambua idadi ya watu iliyoko katika hatari. 

2) Kuandaa mipango ya uhamishaji kwa maeneo yajulikanayo kuwa katika hatari 

ikijumuisha uchaguzi wa njia na kutambua mahitaji ya kudhibiti msongamano au 

misafara. 

3) Kuunda utaratibu rahisi wa mipango kwa ajili ya uhamishaji wa dharura. 

4) Kutambua mahitaji ya kuutaarifu umma wakati wa dharura. 

5) Kufanya mipango ya uhamishaji kwa maeneo yenye mahitaji ya huduma maalum 

(shule, hospitali, nyumba za malezi, na taasisi nyinginezo) 

6) Kuandaa utaratibu na kutoa msaada wa usafiri kwa kundi la watu wanaohama 

lisilo na magari. 

IV. Kukabili Moto 

Wakala Ongozi: Majukumu ya msingi katika kazi hii yanaelekezwa kwa Jeshi la 

Zimamoto na Uokoaji watakaosimamia  majukumu ya Kiambatisho D (Uzimaji Moto) 

katika mpango huu na kusaidia  Taratibu  za Kawaida za Utendaji.  

Wakala Saidizi: Jeshi la Polisi, Jeshi la Wananchi wa Tanzania, Idara ya 

Kujitayarisha na Dharura, Kitengo cha Kukabiliana na Dharura, Kitengo cha 

Epidemiolojia na Kitengo cha Udhibiti wa Magonjwa, Mamlaka ya Bandari Tanzania, 

Mamlaka ya Anga, Idara ya Rasilimali za Maji na Shirika la Umeme Tanzania. 

 
KAZI: 

1) Shughuli za kujikinga na moto. 

2) Ugunduaji na udhibiti wa moto. 

3) Ukabilianaji na vitu hatari/vya sumu na uvujaji wa mafuta. 
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4) Ukabilianaji na vitendo vya kigaidi. 

5) Kusaidia katika uhamishaji. 

6) Kufanya upelelezi na tathmini ya uharibifu baada ya tukio 

7) Ukaguzi wa usalama dhidi ya majanga ya moto katika makazi ya muda. 

8) Kuandaa na kutunza orodha ya rasilimali za uokoaji dhidi ya moto. 

 

V. Utekelezaji wa Sheria 

Wakala Ongozi: Jukumu la msingi kwa kazi hii linaelekezwa kwa Jeshi la Polisi 

Tanzania ambalo litasimamia majukumu ya Kiambatisho E (Utekelezaji wa Sheria) 

katika mpango huu na kusaidia Taratibu  za Kawaida wa Utendaji. 

Wakala Saidizi: Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania, Idara ya Magereza, Idara 

ya Uhamiaji na Jeshi la Zimamoto na Uokoaji. 

KAZI: 

1) Kusimamia sheria na utaratibu. 

2) Udhibiti wa msongamano wa magari. 

3) Mwitikio kwa matukio ya kigaidi. 

4) Kutoa ulinzi kwa vifaa nyeti, maeneo yaliyohamwa na malazi ya muda 

5) Kudhibiti kufikiwa kwa maeneo yaliyoharibiwa au kuathiriwa. 

6) Msaada wa tahadhari. 

7) Kufanya upelelezi na tathmini ya uharibifu baada ya tukio 

8) Kuandaa na kutunza orodha ya rasilimali ya utekelezaji wa sheria. 

 

VI. Huduma za Afya na Matibabu 

Wakala Ongozi: Wajibu wa msingi katika kazi hii unaelekezwa kwa Idara ya Kujiandaa 
na Dharura, Kitengo cha Kukabiliana na Dharura, Kitengo cha Epidemiolojia na Kitengo 
cha Udhibiti wa Magonjwa vitakavyotekeleza majukumu ya Kiambatisho F (Huduma za 
Afya na Matibabu) katika mpango huu na kusaidia Taratibu  za Kawaida za Utendaji. 
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Wakala Saidizi: Chama cha Msalaba Mwekundu Tanzania, Idara ya Mazingira, Idara 

ya Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi, Idara ya Kilimo na Usalama wa Chakula, Jeshi la 

Polisi Tanzania, Idara ya Ustawi wa Jamii, na Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania. 

KAZI: 

1) Kuratibu huduma za afya na matibabu wakati wa hali za dharura. 

2) Kutoa taarifa na elimu ya afya kwa umma. 

3) Ukaguzi wa usambazaji wa chakula na maji. 

4) Kuandaa kanuni na maagizo ya afya ya umma wakati wa dharura. 

5) Kuratibu ukusanyaji, utambuzi na maziko ya maiti. 

 

VII. Utafutaji na Uokoaji 

Wakala Ongozi: Wajibu wa msingi katika kazi hii unaelekezwa kwa Idara ya Utafutaji 

na Uokoaji na Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania, litakalotekeleza majukumu ya 

Kiambatisho G (Utafutaji na Uokoaji) katika mpango huu na kusaidia Taratibu za 

Kawaida za Utendaji. 

Wakala Saidizi: Mamlaka ya Anga Tanzania, Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania 

, Jeshi la Polisi na Chama cha Msalaba Mwekundu Tanzania, Wakala wa Kikanda na wa 

Kimataifa na Chama cha Skauti Tanzania.  

KAZI: 

1) Kuratibu na kuendesha shughuli za utafutaji na uokoaji. 

2) Kuainisha mahitaji ya rasilimali muhimu kusaidia shughuli za uokoaji. 

3) Kuratibu msaada wa kitaalamu kutoka nje na msaada wa vifaa vya utafutaji 

na uokoaji. 

VIII. Malazi na Uhifadhi wa Makundi ya Watu 

Wakala Ongozi: Jukumu la msingi katika kazi hii linaelekezwa kwa Idara ya 

Menejimenti ya Maafa na Chama cha Msalaba Mwekundu Tanzania zitakazosimamia 

majukumu ya Kiambatisho H (Malazi na Uhifadhi wa Makundi ya Watu) katika 

mpango huu na kusaidiaTaratibu za Kawaida  za Utendaji. 
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Wakala Saidizi:  Kamati za Menejimenti ya Maafa, Idara ya Upimaji na Mipango 

Miji, Idara ya Ardhi, Jeshi la Polisi, Idara ya Ustawi wa Jamii, Idara ya Maendeleo ya 

Jamii, Idara ya Usalama wa Chakula, Wakala wa Kikanda na wa Kimataifa, Jeshi la 

Wananchi wa Tanzania, Idara ya Kujiandaa na Dharura, Kitengo cha Kukabiliana na 

Dharura, Kitengo cha Epidemiolojia na Kitengo cha Udhibiti wa Magonjwa, Caritas 

Tanzania  na Chama cha Skauti Tanzania. 

 

KAZI: 

1) Kuandaa  mpango wa malazi uhifadhi watu wengi wakati wa  dharura. 

2) Kuratibu na uendeshaji wa shughuli za malazi na uhifadhi wa watu wengi 

pamoja na idara nyingine, wakala za uokoaji na makundi ya kujitolea. 

3) Kuainisha maeneo ya kulishia watu wakati wa dharura. 

4) Kutambua vyanzo vya mavazi kwa ajili ya dharura. 

5) Kuhakikisha upatikanaji wa chakula wakati wa dharura. 

6) Kuratibu mahitaji maalum kwa waathirika wa maafa kama watoto, waja 

wazito, wazee, walemavu, watu wenye mahitaji maalum na wengineo. 

7) Kuratibu utoaji wa huduma za msaada wa kisaikolojia kwa waathirika wa 

maafa, watenda kazi wa maafa, na/au wengine waliopata mshtuko kutokana 

na tukio la dharura/maafa. 

IX. Mawasiliano na Taarifa kwa Umma wakati wa Dharura 

Wakala Ongozi: Jukumu la msingi katika kazi hii linaelekezwa kwa Idara ya 

Menejimenti ya Maafa, Kitengo cha Habari Mawasiliano na Elimu na Idara ya Habari  

zitakazosimamia majukumu ya Kiambatisho I (Mawasiliano na Taarifa kwa Umma 

wakati wa Dharura) katika mpango huu na kusaidia Taratibu za Kawaida za 

Utendaji. 

Wakala Saidizi: Kamati za Memejimenti ya Maafa, Idara ya Mawasiliano, Mitandao 

ya simu, (TTCL, ZANTEL, AIRTEL, VODACOM na TIGO) na vyombo vya habari 

(Runinga, Redio, na Magazeti). 

KAZI: 

1) Kuanzisha Kituo Kimoja cha Pamoja cha kutolea habari. 
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2) Kuendesha programu za uelimishaji wa umma kuhusu masuala ya majanga. 

3) Kukusanya na kutoa taarifa na maelekezo kwa umma kuhusu wakati wa 

dharura na kujibu maswali yanayohusu uendeshaji wakati wa dharura. 

4) Kutoa tarifa kwa vyombo vya habari na umma wakati wa matukio ya dharura. 

5) Kuandaa mikutano ya ufafanuzi kwa vyombo vya habari. 

6) Kufuatilia taarifa zinazotolewa na vyombo vya habari ili kufahamu habari za 

upotoshaji kuhusu tukio. 

7) Kuwa na wafanyakazi wa kutosha wa Kituo cha Kudhibiti Uvumi, kupokea 

miito kupitia mtandao wa dharura, kujibu maswali kutoka kwa watakaopiga 

simu na kuhifadhi na kuwasilisha tarifa hizo kwa Ofisa wa Habari za Umma 

kwamba atambue taarifa/mambo ya kuelezea katika taarifa kwa vyombo vya 

habari. 

8) Kuunganisha, kuchapisha na kuweka picha za matukio ya dharura. 

 

X. Tathmini ya Uharibifu 

Wakala Ongozi: Jukumu la msingi katika kazi hii linaelekezwa kwa Idara ya 

Menejimenti ya Maafa, na Wakala Ongozi, zitakazosimamia majukumu ya 

Kiambatisho J (Tathmini ya Uharibifu na Mahitaji) katika mpango huu na kusaidia  

Taratibu za Kawaida za Utendaji. 

Wakala Saidizi: Kamati za Menejimenti ya Maafa, Idara ya Ardhi na Usajili, Idara 

ya Upimaji na Mipango Miji, Idara ya Ujenzi, Idara ya Mazingira, Jeshi la Wananchi 

wa Tanzania, Baraza la Usimamizi wa Mazingira, na Chama cha Msalaba Mwekundu 

Tanzania. 

KAZI: 

1) Kuandaa hadidu za rejea za kuendesha tathmini ya uharibifu na mahitaji. 

2) Kuanzisha na kuelimisha timu ya tathmini ya uharibifu kwa kushirikiana na 

watumishi wa ndani. 

3) Kuratibu juhudi za timu ya kutathmini uharibifu kwa kushirikiana na Idara ya 

Menejimenti ya Maafa.  
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4) Kutathmini na kuunganisha taarifa ya uharibifu wa mali za umma na za watu 

binafsi na mazingira na mahitaji ya waathirika wa maafa na kuandaa na 

kutekeleza programu zitakazojibu mahitaji hayo. 

5) Kama madhara yanazidi uwezo wa Serikali ya Tanzania kuyashughulikia, 

wakala zitaandaa taarifa itakayotumika kuomba msaada kwa tasisi binafsi au 

taasisi za kimataifa. 

XI. Shughuli za Ujenzi na Uhandisi 

Wakala wa Ongozi:  Jukumu la msingi katika kazi hii linaelekezwa kwa Idara ya 

Ujenzi itakayosimamia majukumu ya Kiambatisho K (Shughuli za Ujenzi za Umma na 

Uhandisi) katika mpango huu na kusaidia Taratibu za Kawaida  za Utendaji. 

Wakala Saidizi: Idara ya Usafirishaji, Jeshi la Wananchi wa Tanzania, Wakala wa 

Barabara na Idara ya Maji. 

KAZI: 

1) Kulinda rasilimali za Serikali na vifaa muhimu inapowezekana. 

2) Kutathmini uharibifu katika mitaa, madaraja, vifaa vya kudhibiti mwendo na 

mali nyingine za umma. 

3) Kuelekeza ukarabati wa muda wa vifaa muhimu kama mabomba ya gesi, 

nguvu za nishati, maji, upepo, mawasiliano na usafirishaji. Vifaa vingine 

muhimu ni pamoja na miundombinu ya Serikali kama ofisi, hospitali, vituo vya 

polisi na zimamoto, taasisi za elimu ya juu na shule (kwa uhifadhi wa watu 

wengi). 

4) Kurejesha barabara na madaraja yaliyoharibiwa. 

5) Kurejesha mifumo ya majitaka. 

6) Kuandaa uondoaji wa mabaki. 

7) Kutoa msaada kufanya  tathmini kuu ya uharibifu. 

8) Kutoa msaada wa ukaguzi. 

9) Kutoa vifaa maalum kusaidia uendeshaji wa shughuli za dharura. 

10) Kusaidia kudhibiti msongamano, utafutaji na shughuli za uokoaji. 

 



27 
 

XII. Nishati na Huduma Nyinginezo 

Wakala Ongozi: Jukumu la msingi katika kazi hii linaelekezwa Idara ya Nishati 

itakayosimamia majukumu ya Kiambatisho L (Nishati na Huduma Nyinginezo) katika 

mpango huu na kusaidia  Taratibu za Kawaida  za Utendaji. 

Wakala Saidizi:  Shirika la Umeme Tanzania, Mamlaka ya Nishati na Matumizi ya 

Maji, Jeshi la Wananchi wa Tanzania, Chama cha Msalaba Mwekundu Tanzania, 

Mashirika ya Umoja wa Mataifa, Washirika wa Maendeleo na Taasisi zisizo za 

Kiserikali za Kitaifa na Kimataifa na Wakala wa Umeme Vijijini. 

KAZI: 

1) Kutoa kipaumbele kurejesha mafaa kwenye sehemu za huduma muhimu 

kama hospitali na huduma nyinginezo. 

2) Kuandaa vyanzo vya utoaji wa nishati ya dharura wakati itakapohitajika. 

3) Kutambua mahitaji ya maji wakati wa dharura na vyoo vya kuhamishika kwa 

idara au wakala zenye jukumu la uhifadhi wa makundi ya watu wengi (kama 

Chama cha Msalaba Mwekundu Tanzania). 

4) Kutathmini uharibifu, ukarabati na urejeshaji wa mafaa kwa umma. 

5) Kufuatilia shughuli za urejeshaji wa mafaa kwa watu binafsi. 

XIII. Usimamizi wa Rasilimali na Vifaa 

Wakala Ongozi: Jukumu la msingi katika kazi hii linaelekezwa kwa Idara ya 

Menejimenti ya Maafa, Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula na Wizara ya Fedha 

zitakazoandaa na kusimamia majukumu ya Kiambatisho M (Usimamizi wa Rasilimali 

na Vifaa) katika mpango huu na kusaidia  Taratibu  za Kawaida za Utendaji. 

Wakala Saidizi: Kamati za Menejimenti ya Maafa, Idara ya Usalama wa Chakula, 

Chama cha Msalaba Mwekundu Tanzania, Jeshi la Wananchi wa Tanzania, Taasisi za 

Umoja wa Mataifa, Washirika wa Maendeleo, Mashirika yasiyo ya Kiserikali ya Kitaifa 

na ya Kimataifa na Taasisi ya Udhibiti wa Magojwa wa Wanyama na Binadamu. 

KAZI: 

1) Kutunza orodha ya rasilimali za dharura. 

2) Wakati wa shughuli za dharura, kuelekeza chakula, vifaa,  zana na watumishi 

kukidhi mahitaji mahususi. 
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3) Kutunza orodha ya wasambazaji kwa ajili ya usambazaji wa misaada na zana 

zinazohitajika kwa haraka mara baada ya tukio la dharura. 

4) Kuratibu shughuli za ununuzi wakati wa dharura. 

5) Kuandaa na kutunza akiba ya nguvukazi na kuratibu majukumu ya nguvukazi 

ya akiba kwa idara na wakala zinazohitaji kuongezewa nguvukazi. 

6) Kuratibu usafiri, uchambuzi, uhifadhi wa muda na usambazaji wa rasilimali 

katika matukio ya dharura. 

7) Kuandaa maeneo ya majukwaa kwa ajili ya rasilimali pale itakapohitajika. 

8) Wakati wa uendeshaji wa shughuli za dharura, kutambulisha kwa Mratibu wa 

Usimamizi wa Misaada, michango ya bidhaa iliyotolewa, huduma na 

watumishi watakaohitajika. 

9) Kutunza kumbukumbu za matumizi ya dharura ya ununuzi na watumishi. 

 

XIV. Usafirishaji 

Wakala Ongozi: Jukumu la msingi katika kazi hii linaelekezwa kwa Idara ya 

Usafirishaji itakayosimamia majukumu ya Kiambatisho N (Usafirishaji) katika 

mpango huu na kusaidia Taratibu  za Kawaida za Utendaji. 

Wakala Saidizi: Mamlaka ya Usafirishaji wa Anga, Mamlaka ya Bandari Tanzania, 

Jeshi la Wananchi wa Tanzania, Chama cha Msalaba Mwekundu Tanzania, Wakala 

wa Usafirishaji wa Majini na Nchi Kavu, Shirika la Reli Tanzania, Chama cha Wamiliki 

wa Mabasi na Tasisi ya Sayansi ya Majini. 

KAZI: 

1) Kutambua rasilimali za usafirishaji za umma za ndani na nje na kuratibu 

matumizi yake wakati wa dharura, hasa katika kusaidia huduma za msaada 

wa uhamishaji kwa kaya zisizokuwa na nyenzo za usafiri. 

2) Kuratibu matumizi ya nyenzo za usafiri kusaidia shughuli za uendeshaji wakati 

wa dharura. 

3) Kuweka na kuhifadhi akiba ya madereva, watumishi wa ukarabati,  vipuli na 

vifaa. 
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4) Kutunza kumbukumbu za matumizi ya nyenzo za usafirishaji na watumishi 

kwa madhumuni ya uwezekano wa ulipaji. 

 

9. MAELEKEZO NA UDHIBITI 

A. Mkurugenzi wa Idara ya Menejimenti ya Maafa atakuwa na jukumu la kuratibu 

shughuli zote za menejimenti ya dharura ikiwa ni pamoja na utekelezaji wa 

mpango huu na kuelekeza na kusimamia uitikiaji wakati wa dharura nchini. 

B. Mkurugenzi pia atakuwa na jukumu la kuomba kutangazwa kwa hali ya dharura 

na kuomba msaada kwa taasisi za kimataifa pale itakapohitajika. 

C. Mkurugenzi atakuwa na jukumu la kutoa taarifa kwa maofisa wanaohusika wa 

Serikali na wadau wengine kuhusu majukumu yao katika menejimenti ya 

dharura. 

D. Mkurugenzi atakuwa na jukumu la kuratibu na kufanya uamuzi wa masuala ya 

siku hadi siku ya menejimenti ya dharura. 

E. Mkurugenzi atakuwa na jukumu la kuhakikisha kuwa kuna utendaji bora na 

kupanga watumishi wa Kituo cha Kukabili Dharura (EOC) na kuratibu shughuli za 

Kituo wakati wote wa dharura. 

F. Maelekezo na udhibiti utaanzia kutoka katika Kituo cha Kukabili Dharura. 

G. Kituo cha Kukabili Dharura kitaanzishwa/kuamshwa katika Ofisi ya Idara ya 

Menejimenti ya Maafa na kitapata watumishi kufuatana na ukubwa wa dharura. 

 

10. NGAZI ZA UAMSHWAJI DHARURA 

Hali za dharura hutofautiana kufuatana na kila tukio na uamshwaji wake. Kama 

mwongozo kwa mpango huu, mfumo wa njia tatu utatumika kutambua ngazi za 

uamshwaji wa dharura. 

I. Ngazi za Uamshwaji 

NGAZI YA KWANZA 

Ngazi ya 1 – Tukio la dharura linaweza kushughulikiwa katika utaratibu wa kawaida 

na Idara moja au zaidi na wakala za Serikali ndani ya nchi. Katika ngazi hii 
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zinahitajika rasilimali za ndani peke yake na shughuli za kawaida za Serikali 

hazitaathirika. Katika hali kama hiyo, Mpango wa Kujiandaa na Kukabili maafa 

hautaamshwa. 

NGAZI YA PILI 

Ngazi ya 2 - dharura inahitaji mwitikio mkubwa na matumizi ya rasilimali muhimu 

kutoka Serikali kuu, idara na wakala mbalimbali. Huwa ina tabia ya kuhitaji rasilimali 

za ziada zaidi ya zile zilizopo kurudisha hali kuwa ya kawaida. Katika ngazi hii 

matumizi ya Sehemu ya Mpango huu au Mpango wote yatahitajika. 

NGAZI YA TATU 

Ngazi ya 3 – Tukio la dharura huhitaji uratibu na mwitikio mkubwa na matumizi ya 

rasilimali kutoka katika idara na wakala zote za Serikali na itasababisha kuomba 

msaada kutoka nje kuwa mataifa mengine au taasisi zenye kutoa misaada ya 

kibinadamu. Katika mazingira hayo, matumizi kamili ya Mpango huu yatahitajika. 

 

 

II. Utaratibu wa Kukabili Dharura 

A. Katika eneo la tukio utoaji wa amri na usimamizi utafanywa na ofisa wa ngazi ya 

kwanza katika idara ya uitikiaji katika eneo la tukio. Kamanda wa matukio 

atakuwa na jukumu la kuelekeza shughuli za uitikiaji. 

B. Itakapodhihirika  kwa ofisa mkuu katika eneo kwamba tukio linazidi uwezo wa 

idara ya msingi ya uitikiaji na kwamba dharura imeongezeka kutoka Ngazi ya 1 

kwenda Ngazi ya 2 au zaidi, ofisa huyo atamtaarifu Mkurugenzi wa Idara ya 

Menejimenti ya Maafa. 

C. Baada ya kutaarifiwa kuwa tukio limekuwa katika Ngazi ya 2 au Ngazi ya 3, 

Mkurugenzi wa Idara ya Menejimenti ya Maafa atamshauri Waziri Mkuu kuhusu 

hali hiyo na kuhusu wakati gani uamuzi wa kuamshwa/kuanzisha au 

kutoamshwa/kutoanzisha Kituo cha Kukabili Dharura utafanyika na watumishi 

kujipanga. 

D. Kama itaamuliwa kujipanga kwa watumishi wa Kituo cha Kukabili Dharura 

wajumbe wote wanaotakiwa watataarifiwa na Mkurugenzi. 
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11. UTAWALA, UGAVI NA USAFIRISHAJI 

A. Itakapowezekana, ununuzi wa rasilimali muhimu utatekelezwa kwa  kufuata 

utaratibu wa kila siku. 

B. Wakati wa dharura ambapo hali itasababisha vifo na uharibifu wa mali, 

utaratibu wa kawaida wa ununuzi unaweza usitumike. Hii itafanyika kupitia 

kanuni za ununuzi wakati wa dharura. 

C. Kumbukumbu sahihi za hatua zote zilizochukuliwa wakati wa dharura ni 

muhimu katika mapitio ya mipango, utaratibu na mafunzo; kutayarisha 

shughuli za upunguzaji maafa na kushughulikia madai yatakayojitokeza. Kila 

mkuu wa idara, mwenye majukumu wakati wa dharura atatunza 

kumbukumbu sahihi na za kina kwa matukio yote ya dharura na hatua 

zilizochukuliwa katika mwitikio dhidi ya dharura inayohusika. 

D. Mikataba na Makubaliano na sekta binafsi, mataifa mengine na taasisi za 

kimataifa za misaada ya kibinadamu inaweza kutumika kujazia rasilimali za 

ndani itakapotokea dharura kuzidi uwezo wa Serikali ya Tanzania. Maombi 

kwa misaada hiyo yatafanyika kufuatana na mikataba na makubaliano ya 

pamoja ya misaada. Mikataba yote itakuwa katika maandishi kadiri 

itakavyowezekana. 

E. Utaratibu wa uandaaji wa orodha, uhifadhi na utunzaji wa rasilimali ikiwa ni 

pamoja na misaada na huduma za sekta binafsi itakuwa kama ilivyoainishwa 

katika Kiambatisho M (Usimamizi wa Rasilimali na Usambazaji). 

12. UANDAAJI NA UREKEBISHAJI WA MPANGO 

A. Mkurugenzi wa Idara ya Menejimenti ya Maafa chini ya Ofisi ya Waziri Mkuu 

ataandaa mapitio ya mwaka ya Mpango wa Taifa wa Kujiandaa na Kukabili 

Dharura (TEPRP) kwa kushirikiana na wakuu wote wa idara/wakala na wadau 

wengine muhimu. Mkurugenzi atahakikisha kwamba mabadiliko muhimu na 

mapitio katika mpango yanaandaliwa, kuratibiwa, kuchapishwa na 

kusambazwa. Mkurugenzi atatoa nakala ya mapitio/mabadiliko ya mpango 

kwa idara, wakala na taasisi zote za kimataifa zenye majukumu katika 

utekelezaji wa mpango. 

B. Mpango huu utatumika mara moja kwa mwaka kwa kufikiria kuwa kumetokea 

tukio kubwa la maafa katika ujumla wake, ambalo litafanyiwa igizo la dharura 

litakalohitaji uitikiaji wa idara na wakala zote za Serikali na wadau wengine 

muhimu. Hata hivyo, zoezi kamili litaondolewa endapo pamekuwa na uitikiaji  
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kwa matukio ya Ngazi ya 2 au Ngazi ya 3 katika mwaka huo. Zoezi la shughuli 

za dharura au tukio linalohusika litafuatiwa kwa haraka na majadiliano ya 

uhakiki (kukosoana) yatakayohusisha mwakilishi mmojammoja kutoka kila 

taasisi katika uitikiaji. Mkurugenzi wa Idara ya Menejimenti ya Maafa 

atahakikisha kwamba taarifa hii inaingizwa katika maandishi na kujumuisha 

mabadiliko yoyote katika mipango ya dharura, utaratibu, vifaa, usambazaji, 

au kuajiri na mafunzo yanayohitajika kwa watumishi ili kuboresha uitikiaji 

katika matukio ya baadaye. 

C. Baada ya mapitio ya mpango wa mwaka, taarifa ya shughuli itapendekeza 

ratiba ya utekelezaji wa mabadiliko yaliyopendekezwa. 
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SEHEMU YA PILI: VIAMBATISHO VYA MAJUKUMU 

 

KIAMBATISHO A: MAELEKEZO NA UDHIBITI 

 

I. MADHUMUNI 

Kiambatisho hiki kinaainisha wajibu na majukumu ya Idara ya Menejimenti ya Maafa, 

maofisa wa kuchaguliwa na kuteuliwa kutoka Serikali ya Tanzania katika kuelekeza na 

kusimamia shughuli za kujiandaa na uitikiaji wakati wa matukio ya dharura au majanga 

makubwa. 

II. HALI NA MATARAJIO 

A. Hali 

Idara ya Menejimenti ya Maafa itasimamia shughuli za kukabili dharura, ama kutoka 

Kituo cha Uongozi/Kamandi ya Tukio au kutoka Kituo cha Uendeshaji Shughuli za 

dharura, kutegemeana na upeo wa hali ya dharura/maafa. Zipo nyakati za 

dharura/maafa zitakazohitaji uanzishwaji wa Kituo cha Kukabili Dharura. Inapotokea 

aina hii ya maafa itakuwa vigumu au pia hatari kwa maofisa wa chini watoa maamuzi 

kuwasili katika tukio linalohusika kwa muda wowote. Katika matukio ya aina hii, Idara 

ya Menejimenti ya Maafa itaelekeza na kusimamia uendeshaji kutoka katika Kituo cha 

Kukabili Dharura. 

B. Matarajio 

1) Dharura au janga kubwa linapotokea au kutishia kutokea, Kituo cha Kukabili 

Dharura kitaanzishwa kwa wakati. Maofisa wa ndani, idara na wakala pamoja na 

taasisi za kimataifa zitafanya uitikiaji kama ilivyoelekezwa katika Kiambatisho hiki 

na Mpango wa Msingi. 

2) Pale uhamishaji kamilifu utakapokuwa wa lazima, uendeshaji waweza 

kusimamiwa kwa mafanikio kupitia Kituo cha Kukabili Dharura kilichopo eneo 

salama la karibu. 

3) Uratibu wa karibu lazima usimamiwe kati ya Kituo cha Kukabili Dharura na Kituo 

cha Uongozi/Komandi ya Tukio kutambua mahitaji mahususi, matishio 

mengineyo na rasilimali zilizopo. 
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4) Matukio mengi ya dharura huangukia katika Ngazi ya 1 ambayo hushughulikiwa 

katika utaratibu wa kawaida na watumishi wa uitikiaji na yanaweza kudhibitiwa 

katika ngazi ya tukio chini ya utaratibu wa uendeshaji katika ngazi ya idara. 

III. DHANA YA UENDESHAJI 

(1) UENDESHAJI WA JUMLA  

A. Kituo cha Kukabili Dharura kitaanzishwa/kuamshwa na Mkurugenzi wa Idara ya 

Menejimenti ya Maafa chini ya Ofisi ya Waziri Mkuu. 

B. Mkurugenzi na watumishi wa Idara ya Menejimenti ya Maafa watajipanga katika 

Kituo cha Kukabili Dharura kuelekeza, kusimamia na kuratibu shughuli za 

kukabiliana na dharura. 

C. Upangaji wa watumishi katika Kituo cha Kukabili Dharura utategemea ukubwa 

wa tukio. 

D. Kiongozi/Kamanda wa eneo la tukio ataelekeza na kusimamia utekelezaji kutoka 

katika Kituo cha Uongozi/Kamandi ya Tukio katika eneo la dharura/maafa. 

Kiongozi/Kamanda wa tukio atahakikisha kuna mawasiliano ya karibu na Kituo 

cha Kukabili Dharura na kuendelea kuwataarifu hali halisi katika tukio. 

E. Watumishi wa uitikiaji/kukabiliana na dharura waliotoka katika taasisi 

mbalimbali/wakala wanaosaidia uendeshaji wakati wa dharura watabakia chini ya 

maelekezo na usimamizi wa taasisi zinazowafadhili, lakini wataelekezwa 

majukumu ya uitikiaji na Kituo cha Uendeshaji Dharura katika eneo mahususi. 

F. Kila huduma ya uitikiaji dharura, itaendelea kutoa watumishi kwa shughuli za 

uitikiaji. Utaratibu wa kufanya kazi kwa zamu utawekwa ili kuhakikisha uitikiaji 

wa uhakika. 

G. Utaratibu wa ushughulikiaji wa taarifa na ujumbe unaoingia na kutoka nje ya 

Kituo cha Kukabili Dharura umeainishwa katika Mkakati wa Mawasiliano wakati 

wa Maafa. 

H. Taarifa zitakazopokewa katika Kituo cha Kukabili Dharura kutoka katika maeneo 

ya matukio na vyanzo vya kuaminika zitaunganishwa na kuwasilishwa kwa 

Mkurugenzi wa Idara ya Menejimenti ya Maafa kama itakavyoombwa au 

kuhitajika. Taarifa hizi zitawekwa wazi katika sehemu inayohusika katika Kituo 

cha Kukabili Dharura. 
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I. Inapotokea hali ya kuhatarisha maisha, maelekezo ya dharura kwa umma 

yatatolewa kupitia njia zozote zilizopo. 

J. Kituo cha Kukabili Dharura kitaendelea na shughuli zake kutokana na hali ya 

tukio na kitavunjwa kwa amri ya Mkurugenzi wa Idara ya Menejimenti ya Maafa. 

(2) SAA 72 ZA AWALI ZA DHARURA 

A. Kwa ujumla inakubalika kwamba saa 72 za awali za dharura au maafa makubwa 

ni kipindi muhimu cha uitikiaji wa maafa. Inatambulika pia kwamba wananchi na 

jamii inayohusika kwa kiasi kikubwa hushughulika kukabiliana na maafa 

wenyewe  kipindi cha awali cha maafa wakati juhudi za uokoaji zikichukuliwa. 

B. Wakati na kipindi kifupi kufuatia maafa makubwa, rasilimali zote huharibiwa. 

Barabara hushindwa kupitika, njia za mawasiliano huweza kuharibiwa na huwepo 

uwezekano wa idadi kubwa ya majeruhi, vyote vikihitaji uwezo wa waokoaji wa 

awali kuwafikia waathirika kwa haraka. 

C. Saa 72 za awali ni wakati wa kawaida wa uitikiaji wakati wa dharura, waitikiaji 

wa awali na timu ya kutoa tiba kuwasili katika eneo la tukio ili kuwa na muda wa 

kutosha kufanya tathmini ya hali, kutambua hatua bora za kuchukua na 

hatimaye kutekeleza suluhisho. 

D. Ili kuokoa maisha , hatua zifuatazo zinapaswa kuchukuliwa ndani ya saa 72: 

1) Kituo cha Uendeshaji shughuli za Dharura  na Kituo cha Mawasiliano ya 

Dharura lazima vifanye kazi kwa ukamilifu katika saa za awali za tukio la 

dharura au maafa makubwa. Mkurugenzi, na Idara ya Menejimenti ya Maafa 

mara moja atahakikisha Kituo cha Uendeshaji shughuli za Dharura na Kituo 

cha Mawasiliano ya Dharura  vinaanza kazi na kuitisha kikao cha taarifa na 

tathmini. Mkurugenzi ataweka mfumo wa utoaji taarifa na kuanzisha vikao 

vya kila mara na ratiba za utoaji wa taarifa. 

2) Mkurugenzi na Idara ya Menejimenti ya Maafa mara moja ataanzisha Timu ya 

Uitikiaji/Kukabili Maafa. Uundaji wa timu utategemea aina ya maafa. Timu 

itahusisha wataalamu wa aina mbalimbali, kama vile maeneo ya kitaalamu ya 

tathmini ya uharibifu, usalama wa chakula, (pamoja na kilimo), afya ya 

umma, epidemiolojia, maendeleo ya jamii, maji na usafi wa mazingira, 

utawala, ugavi na usafirishaji na pia wataalamu wa mawasiliano. Timu 

itaanza kazi mara moja pale dharura au maafa yanapotokea. 

3) Timu ya Uitikiaji wakati wa Maafa itatembelea maeneo yaliyoathirika na 

kufanya tathmini ya haraka na kuandaa taarifa fupi ya tukio. Timu ya Uitikiaji 
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Maafa itatoa tarifa mapema kadiri iwezekanavyo kuhusu kiasi ambacho watu 

wameathirika na taarifa kuhusu aina na ukubwa wa maafa. Zaidi ya hayo, 

Timu ya Uitikiaji Maafa itatathmini ukubwa wa uharibifu, upatikanaji wa 

rasilimali katika uitikiaji na mahitaji ya haraka kwa waathirika. Kutokana na  

taarifa hiyo ya tathmini, Idara ya Menejimenti ya Maafa itaandaa 

maombi/mahitaji kwa misaada mahususi inayohitajika kama chakula, huduma 

za matibabu na inaweza kuomba utoaji wa fedha za dharura. 

4) Timu za utafutaji na uokoaji zitawezeshwa kuanza kazi na kusambazwa ndani 

ya saa chache katika maeneo ya maafa kama vile mafuriko, matetemeko, 

mawimbi makubwa ya kitropiki na mawimbi ya bahari (tsunami). 

5) Wakati shughuli za uokoaji zikiendelea, Idara ya Menejimenti ya Maafa 

itaelekeza rasilimali zilizopo na kuanza kuomba rasilimali za nyongeza kupitia 

utaratibu wa maombi. Vyombo vya habari vinafanya jukumu la msingi katika 

kuuhabarisha umma na jumuiya za kimataifa na hatimaye kuongeza taasisi 

zinazotenda kazi katika tukio na mahitaji yanayohitajika. 

6) Usalama utahakikishwa ndani ya saa chache za awali ya maafa makubwa. 

Mara nyingi tukio la kuangamizi halisababishi uvunjifu wa taratibu na sheria, 

lakini mara nyingi wananchi huwa na hofu hali hiyo kutokea. Hivyo, lengo la 

mkakati wa usalama ni kushuhudia kwamba sheria zitaendelea kutekelezwa 

na pia kuhakikisha uingiliaji unadhibitiwa kwenye maeneo ambayo kuna 

kuendelea kwa janga litakalohatarisha usalama na afya ya umma. 

7) Upo uwezekano wa kukosekana kwa taarifa au kupatikana taarifa zisizo za 

uhakika katika saa za awali ya maafa. Katika hatua hii, changamoto kubwa ni 

kuhakikisha kwamba taarifa ni sahihi zenye kuakisi mahitaji ya haraka ya 

jamii iliyoathirika. Wataalamu wa mawasiliano watawajibika kukusanya taarifa 

na kuzisambaza kwa usahihi na kwa wakati. 

8) Kituo cha Mawasiliano ya Dharura ndicho tegemeo la kukusanya na 

kuchambua taarifa zinazohitajiwa na Kituo cha Uendeshaji shughuli za 

Dharura ili kutoa uamuzi. Taarifa kuhusu dharura itapokewa, kupangiliwa, 

kuthibitishwa na kusambazwa kupitia Kituo cha Mawasiliano ya Dharura. 
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IV. MUUNDO NA MAJUKUMU 

A. Muundo 

1. Mpangilio katika kutekeleza shughuli za uokoaji hujumuisha kuandaa mfumo 

wa jumla wa mpangilio, kuimarisha uongozi katika ngazi zote na kuandaa 

timu zilizobobea na watumishi wa kujitolea kwa majukumu nyeti ya uokoaji. 

2. Idara na wakala za Serikali katika ngazi zote zinahimizwa kuandaa orodha 

kamilifu na bora ya rasilimali za uokoaji na kuendana na Taratibu za Kawaida 

za Utendaji. 

3. Idara na wakala za Serikali zitahakikisha uwepo wa watumishi wa kutosha 

(wanaojumuisha watumishi wa muda wote na wa muda na wa kujitolea) 

watakaopata mafunzo katika kusimamia matukio na misingi ya uokoaji na 

kupangwa katika timu. 

B. Majukumu 

1. Jukumu la msingi la kutoa maelekezo na usimamizi wakati wa dharura au 

maafa makubwa linabakia kwa Mkurugenzi wa Idara ya Menejimenti ya 

Maafa. 

Mratibu wa Maelekezo na usimamizi  atafanya yafuatayo: 

a) Kutekeleza mpango huu wa dharura. 

b) Kuanzisha utendaji wa watumishi wa uitikiaji na kuelekeza utekelezaji wa 

shughuli wakati wa dharura 

c) Kushirikiana na Kamati ya Taifa kuomba msaada kutoka taasisi za 

kimataifa wakati unaofaa. 

d) Kuhakikisha kuwa taarifa ya tathmini ya uharibifu inakusanywa, 

inafupishwa, inapangiliwa na kuiwasilisha kwa hatua sahihi za 

kuchukuliwa. 

2. Idara na wakala zote, kamati za maafa za mkoa, wilaya, kata, vijiji na watu 

bianafsi watasaidia shughuli za uelekezaji na usimamizi kama ifuatavyo: 
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a) Kuratibu shughuli zao na Kituo cha Kukabili Dharura kupitia njia za 

mawasiliano zilizoanzishwa au kupitia kwa mwakilishi atakayewasilisha 

katika Kituo cha Kukabili Dharura. 

b) Kushauri watumishi wa kuelekeza na kusimamia  katika maeneo yao ya 

utaalamu/kazi. 

c) Kuingiza katika Miongozo yao ya Kawaida ya Utendaji (SOGs) mamlaka 

mahususi ya dharura zitakazotumiwa na atakayepewa  majukumu na 

mazingira ambamo mamlaka itafanya kazi na wakati wa kikomo. 

d) Kukusanya takwimu za tathmini ya uharibifu na kuandaa jedwali la taarifa 

za matumizi wakati wa dharura. 

3. Zaidi ya majukumu yaliyotajwa, wafuatao wana majukumu haya: 

a) Mratibu wa Utekelezaji wa Sheria ana jukumu la kutoa ulinzi kwa Kituo 

cha Kukabili Dharura. 

b) Mratibu wa Mawasiliano na Tahadhari ana jukumu la kujenga njia za 

mawasiliano kwa Kituo cha Kukabili Dharura. 

c) Mratibu wa Shughuli za Ujenzi wa Umma ana jukumu la kuhakikisha 

kwamba huduma zinarejeshwa kwa Kituo cha Kukabili Dharura baada ya 

maafa/dharura kutokea. 

4. Mkurugenzi Msaidizi wa Sughuli za Uratibu wa Maafa chini  ya Idara ya 

Menejimenti ya Maafa atakuwa na majukumu yafuatayo: 

a) Kuendeleza shughuli za kujiandaa kwa Kituo cha Kukabili Dharura kwa saa  

24 za uendeshaji kama italazimu, k.v. huduma kwa watumishi, ramani na 

vinakilishi vya matukio. 

b) Kuratibu na kusimamia shughuli za Kituo cha Kukabili Dharura. 

c) Kutekeleza utaratibu wa upokeaji wa taarifa. 

d) Kuendesha upashanaji wa taarifa wa mara kwa mara wakati Kituo cha 

Kukabili Dharura  kinapoanza kazi, hususan wakati wa mabadiliko ya zamu 

kwa watumishi. 
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V. UENDELEVU WA SERIKALI 

A. Kama Kituo cha Uendeshajoi Shughuli za Dharura cha msingi kinashindwa 

kufanya kazi basi Kituo mbadala kitaanzishwa. Ni jukumu la Mkurugenzi, Idara ya 

Menejimenti ya Maafa kusimamia kituo mbadala, kufanya uhamishaji wa 

wajumbe na kuhamisha mamlaka ya maelekezo na usimamizi kutoka kwenye 

Kituo cha msingi cha Kukabili Dharura. 

B. Itakapoonekana ni lazima uhamishaji wa jamii iliyoathirika, watu watahamishiwa  

katika eneo salama lililo karibu. 

C. Kumbukumbu nyeti muhimu katika shughuli za Uelekezaji na Usimamizi 

zitarudufishwa na kuhifadhiwa katika sehemu nyingine au mipango ya kuondoa 

kumbukumbu hizo kwenda katika eneo salama itafanyika. 

VI. UTAWALA, UGAVI  NA USAFIRISHAJI 

A. Kituo cha Kukabili Dharura  kitakuwa sehemu kuu ya kuratibu uendeshaji, ugavi 

na usafirishaji na mahitaji ya msaada wa kiutawala kwa watumishi waokoaji 

katika eneo la dharura/maafa. 

B. Maombi ya msaada, ujumbe wa jumla na taarifa zitashughulikiwa kwa kutumia 

utaratibu na fomu zilizoelezewa katika Mkakati wa Taifa wa Mawasiliano wakati 

wa Maafa. 

C. Kumbukumbu ya watu wote wanaoingia na kuondoka katika Kituo cha Kukabili 

Dharura  itahifadhiwa na mtumishi katika sehemu ya kuingilia. 
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KIAMBATISHO B: MAWASILIANO NA TAHADHARI 

I. LENGO 

Kiambatisho hiki kinaelezea shughuli za mawasiliano na tahadhari wakati wa dharura au 

maafa makubwa. 

II. HALI NA MATARAJIO 

A. Hali 

1. Utumaji/Upelekaji 

a) Uwezo wa mawasiliano ya Wahudumu wa Dharura Nchini kimsingi upo kwa 

Kitengo cha Mawasiliano, Elimu na Habari cha Idara ya Menejimenti ya Maafa,  

Idara ya Hali ya Hewa Tanzania, Kitengo cha Udhibiti (Epidemiolojia) wa 

Magonjwa, Wizara yenye jukumu la Habari na Vyombo vya habari vya ndani. 

b) Njia za mawasiliano wakati wa dharura zitajumuisha mawasiliano ya ana kwa ana 

k.v. redio, simu (za mezani na za mikononi) runinga, magazeti, mtandao wa 

intaneti (ikijumuisha facebook, twitter) na ving'ora. 

c) Katika matukio ya uharibifu wa nishati, Idara ya Menejimenti ya Maafa itatumia 

mfumo mbadala kuendesha mifumo yake ya mawasiliano ya ndani. 

2. Tahadhari 

a) Idara ya Menejimenti ya Maafa itatumia ving'ora vya nje katika kutoa tahadhari 

kwa umma wakati wa matukio ya dharura. Ving'ora vinaweza kutumika katika 

kutoa tahadhari kwa umma katika aina zote za dharura, ikijumuisha hali mbaya 

ya hewa, kusambaa kwa bidhaa hatarishi/za sumu, na matukio mengine 

yawezayo kusababisha hatari kwa jamii. 

b) Zipo taasisi maalum kadhaa ambazo huhitaji njia maalum kutolea tahadhari 

kama shule, nyumba za malezi, hospitali, shule za awali, na magereza. 

c) Waendeshaji wa redio za ndani (Local Amateur Radio Operators) wanaweza 

kutoa mawasiliano ya ziada mara watakapoombwa na Idara ya Menejimenti ya 

Maafa. 

B. Dhana 

1) Kama kutakuwa na kuzidiwa kwa vyombo vya mawasiliano vya ndani, Serikali ya 

Jamhuri ya Muungano waTanzania itaombwa kusaidia kwa mawasiliano. 
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2) Bila kujali ni kiasi gani mfumo wa tahadhari umefanyiwa maboresho, baadhi ya 

wananchi wanaweza kupuuzia kusikiliza au kutokuelewa tahadhari za maafa 

yanayohofiwa na kutangazwa kupitia redio au runinga au kupitia mifumo ya 

ving'ora. Katika hali kama hii, utoaji taarifa wa nyumba kwa nyumba utahitajika. 

III. Mara nyingi, Kituo cha Mawasiliano ya Dharura, (watumishi wa utumaji) kwa 

kushirikiana na ofisa mkuu wa polisi katika eneo la tukio watafanya tathmini ya 

awali ya kutokea kwa dharura  au kuongezeka kwa dharura na litakuwa katika 

Ngazi ya 1, Ngazi  ya 2, au Ngazi ya 3. 

 

IV. DHANA YA KUKABILI 

A. Uendeshaji wa mawasiliano na utoaji wa tahadhari utaratibiwa na Idara ya 

Menejimenti ya Maafa. 

B. Utaratibu wa kupeana zamu kikazi utaanzishwa na Mkurugenzi wa Idara ya 

Menejimenti ya Maafa kwa kuweka saa 24 ya ubadilishanaji wa watumishi. 

C. Mawasiliano yatapanuliwa wakati wa dharura kwa kuongeza huduma za simu za 

mezani na za mikononi na kutumia mifumo ya mitandao ya redio zingine. 

D. Wakati wa uendeshaji wa dharura, idara zote zitasimamia vifaa vyote vilivyopo 

kwa mawasiliano ya shughuli katika eneo la tukio. Idara hizi zitaendeleza 

mawasiliano na Kituo cha Kukabili Dharura kwa kuwapa taarifa za uendeshaji. 

E. Ujumbe/taarifa zinazoingia katika Kituo cha Kukabilii Dharura zitashughulikiwa 

kulingana na utaratibu ulioelezwa kwenye Mkakati wa Taifa wa Mawasiliano ya 

Maafa. 

F. Hali ya dharura inapotokea, mifumo yote ya tahadhari iliyopo itatumika kutaarifu 

na kutahadharisha wakazi, shule, nyumba za malezi, hospitali n.k. 

 

V. MUUNDO NA MAJUKUMU 

A. Jukumu la msingi katika Mawasiliano na Tahadhari litakuwa kwa Mkurugenzi wa 

Idara ya Menejimenti ya Maafa, ambaye atakuwa na majukumu yafuatayo: 

1) Kuhakikisha kuna zana mbadala za mawasiliano na tahadhari endapo vifaa 

katika Kituo cha Msingi cha Uendeshaji Dharura au Kituo mbadala cha 

Uendeshaji Dharura vitashindwa kufanya kazi. 
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2) Kutunza kitabu cha kumbukumbu za mawasiliano ya ujumbe unaoingia na 

kutoka katika Kituo cha Kukabili Dharura. 

3) Kusimamia orodha ya taarifa za wakati uliopo kwa idara zote na kuwasilisha 

orodha hiyo kwa Kituo cha Mawasiliano wakati wa Dharura. 

4) Idara ya Habari ya Taifa, Jeshi la Polisi na Jeshi la Zimamoto na Uokoaji 

watasaidia katika shughuli hii kwa kutoa magari/watumishi kwa ajili ya 

uenezaji taarifa za tahadhari. 

B. Mkurugenzi, Idara ya Menejimenti ya Maafa ana jukumu la kusimamia Mifumo ya 

Tahadhari ya Dharura, Taratibu za kawaida za Utendaji na kuratibu utaratibu huu 

kwa kushirikiana na vituo vya ndani vya redio na runinga.  

C. Idara yoyote inayohusika na shughuli hii inawajibika kutoa mafunzo sahihi 

kuhusu mawasiliano na tahadhari. 

 

VI. MAELEKEZO NA UDHIBITI 

A. Kwa matukio yaliyoainishwa kuwa katika Ngazi ya 1 au Ngazi ya 3, maelekezo na 

usimamizi wa jumla utatolewa na Kituo cha kuendeshea shughuli za Dharura. 

B. Wakuu wa idara zinazohusika wanaweza kupangiwa kusimamia uendeshaji wa 

mifumo yao ya mawasiliano, lakini wataratibu na Kituo cha kuendeshea shughuli 

za Dharura wakati wa dharura. 

C. Idara zote lazima zitoe mafunzo kwa watumishi wake ili kutekeleza utaratibu 

ulioko katika Kiambatisho B (Mawasiliano na Tahadhari) 

D. Endapo dharura ya Ngazi ya 2 au Ngazi ya 3 imetokea, shughuli za uendeshaji 

wa utaratibu wa kawaida zinaweza kubadilishwa inapokuwa lazima kuhakikisha 

Maelekezo na Udhibiti sahihi. 

E. Rasilimali za mawasiliano na tahadhari kutoka nje zilizotumika kusaidia shughuli 

za dharura zitabakia chini ya usimamizi wa moja kwa moja wa taasisi zilizofadhili, 

lakini taasisi hizo zinaweza kutakiwa na Kituo cha Kukabili Dharura kuitikia 

itakapokuwa lazima. 
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VII. UTAWALA, UGAVI NA USAFIRISHAJI 

A. Mikataba na makubaliano ya pamoja kuhusu uendeshaji wa mawasiliano na 

tahadhari yatasimamiwa. 

B. Kuwa na kipaumbele katika urejeshaji wa huduma na usimamizi  wa zana za 

simu katika Kituo cha Kukabili Dharura na huduma nyingine muhimu. 
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KIAMBATISHO C: UHAMISHAJI 

I. LENGO 

Kiambatisho hiki kinaainisha shughuli za uhamishaji zinazoweza kutumika katika 

uhamishaji mdogo au uhamishaji mkubwa. 

II. HALI NA MATARAJIO 

A. Hali 

Tanzania ipo katika uwezekano wa kuathiriwa/kudhuriwa na maafa mbalimbali kama 

ilivyoelezewa katika mpango wa msingi na mengi ya maafa hayo huhitaji uhamishaji. 

Vituo vya afya, nyumba za malezi, shule, magereza, kambi za wakimbizi, na huduma 

nyingine muhimu zitahitaji uangalizi wa karibu kama uhamishwaji utaamriwa. 

B. Matarajio 

1) Karibu katika hali zote za dharura zinazohitaji uhamishaji, watu wengi huhama 

kwa kutumia mbinu zao wenyewe, lakini kwa mfano wa Tanzania, watu wengi 

hutegemea njia za usafiri wa umma. Hivyo, Serikali itakuwa na jukumu la kutoa 

msaada wa usafiri kwa kaya na huduma nyingine muhimu wakati wa uhamishaji. 

2) Watu wengi katika maeneo yaliyoathirika watapokea na kufuata maelekezo ya 

kuhama. Hata hivyo, kiasi fulani cha watu hawatapata taarifa, hawataielewa au 

kwa makusudi hawatafuata maelekezo. 

3) Kwa kuwa taarifa za kutosha hutolewa na mamlaka, matatizo ya hofu 

yatapungua kwa kiasi kikubwa. 

4) Usafiri binafsi kama vile Daladala, teksi au magari ya watalii utatumika katika 

shughuli za uhamishaji. Hivyo basi, Mkataba wa Makubaliano utaingiwa ili 

kuainisha aina ya huduma, ikijumuisha makadirio ya awali ya viwango vya 

malipo. 

5) Mipango ya muda mfupi na muda mrefu itawekwa ili kutambua njia salama na za 

uhakika kwa uhamishaji zitakazoweza kutumika. Mpango utazingatia njia za 

majini na anga. 

6) Njia mahususi za uhamishaji hazikujadiliwa katika mpango huu. Uamuzi wa njia 

mahususi za uhamishaji utafanyika wakati wa tukio na mahitaji, kwa vile ni 

vigumu kujua kabla njia gani zitapatikana au kuathiriwa na tukio. 
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III. DHANA YA KUKABILI 

A. Uamuzi wa mwisho wa kuamrisha uhamishaji unabakia kwa Mkurugenzi wa 

Idara ya Menejimenti ya Maafa. 

B. Muda wa uhamishaji utaamuliwa na Mkurugenzi wa Idara ya Menejimenti ya 

Maafa. 

C. Baadhi ya shughuli za kila siku za Serikali zitapunguzwa wakati wa uendeshaji 

wa uhamishaji. 

D. Usafiri utatolewa kwa wagonjwa/wakazi wa taasisi wanaohitaji uangalizi 

maalum (k.v.hospitali, nyumba za malezi, shule, n.k.). Pia usafiri utatolewa kwa 

wakazi wengine wenye matatizo ya viungo, watoto, wazee, wajawazito na kwa 

wengine wasioishi katika huduma zilizoorodheshwa. 

E. Wakati wa uhamishaji, sehemu za kusimama, na za kuchukulia watu zinatakiwa 

kutambuliwa ili kutoa usafiri kwa watu wasio na nyenzo za usafiri. 

F. Wakati wa uhamishaji, watalii watatambuliwa kama watu wenye mahitaji 

maalum na Bodi ya Utalii ya Tanzania itahitajika kufanikisha suala hili kwa 

kutoa taarifa zote muhimu pamoja na mipango ya usafiri na njia salama ya 

uhamishaji. 

G. Taasisi binafsi kama vile vituo vya huduma, wagawaji wa mafuta na kampuni 

za usafirishaji vitahitajika kuwezesha utaratibu wa uhamishaji. Hivyo basi, 

Mkataba wa Makubaliano utaingiwa ili kuainisha aina ya huduma, ikijumuisha 

makadirio ya awali ya viwango vya malipo 

H. Kurejea katika maeneo yaliyohamwa kutaanza baada ya eneo hilo kutangazwa 

kuwa ni salama na Idara ya Menejimenti ya Maafa na Maofisa wa Serikali. 

 

IV. MUUNDO NA MAJUKUMU 

A. Mkurugenzi wa Idara ya Menejimenti ya Maafa atakuwa na jukumu la 

kuamuru uhamaji. Jedwali Na. 4 linaelezea kwa ufupi majukumu ya 

uhamishaji kwa kila idara, wakala na taasisi. Mratibu wa uhamishaji 

atasimamia shughuli za uhamishaji kutoka katika Kituo cha Kukabili Dharura 

wakati kitakapoanzishwa. 

B. Mratibu wa uhamaji atakuwa na majukumu yafuatayo: 
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1) Kuainisha njia za msingi na mbadala za uhamishaji na kuzionyesha njia hizo 

katika ramani. 

2) Kukadiria uwezo wa kuhimili msongamano katika njia za uhamishaji na kiasi 

cha muda wa kukamilisha zoezi la uhamaji. 

3) Kukadiria idadi ya watu wanaohitaji msaada wa usafiri kutoka maeneo ya 

kuhamwa na kuainisha mbinu za kuwasafirisha. 

4) Kuainisha maeneo hatarishi katika njia za uhamishaji, kama vile madaraja 

membamba na masharti ya uzito. 

C. Ofisa wa Habari atashirikiana na Mratibu wa Uhamaji na atatoa taarifa za 

uhamishaji kwa umma. 

D. Mratibu wa Usambazaji wa Rasilimali atafanya kazi wakati wa uanzishwaji wa 

Kituo cha Kukabili Dharura na atakuwa na jukumu la kutafuta usafiri wowote 

kutoka katika vyanzo vya nje ili kutumika kwa uhamishaji. 

E. Mratibu wa Utekelezaji wa Sheria atakuwa na jukumu la kutoa ulinzi katika 

maeneo yaliyohamwa na pia ulinzi wa magari katika maeneo ya mapokezi. 

F. Mratibu wa Uhamishaji na Mratibu wa Hifadhi na Uhifadhi wa Makundi ya 

Watu wataratibu mpangilio, ufunguaji na ufungaji wa hifadhi. 
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Jedwali Na.4: Muhtasari wa Majukumu ya Uhamishaji  

WATUMISHI MAJUKUMU YA UHAMISHAJI 

Mkurugenzi,  
Idara ya 
Menejimenti 
ya Maafa 

• Katika dharura na maafa, kutoa amri kuelekeza wananchi 
kuhama, itakavyokuwa inafaa. 

• Kupitisha utoaji wa tahadhari, maelekezo na taarifa za tahadhari 
za umma kuhusiana na uhamishaji. 

• Kuratibu juhudi za uhamishaji kwa kushirikiana na maofisa 
wengine wa Serikali za mitaa wanaoweza kuathirika kwa 
uhamishaji inavyofaa. 

• Kuelekeza uhamishaji wa rasilimali muhimu zilizo hatarini 
(watumishi, vifaa na usambazaji) katika maeneo salama. 

• Kutoa taarifa za dharura kutoka Kituo cha Kukabili Dharura 
kuueleza umma hatua za kuchukua wakati wa uhamaji. 

• Kuratibu vyombo vya habari vilivyoko katika eneo linalohusika ili 
kutoa habari. 

Kiongozi/Kaman
da wa Tukio 

• Kuainisha maeneo hatarishi karibu na eneo la tukio na kuamua 
hatua za kuchukua ili kuwalinda watu katika maeneo hayo 
hatarishi. 

• Endapo uhamishaji katika maeneo hatarishi na mahitaji maalum 
yanahitajika, kupanga, kuongoza na kufanya uhamishaji kwa 
kutumia rasilimali zilizoainishwa. 

• Kuomba kutoka Kituo cha Kukabili Dharura  msaada wa uratibu 
wa shughuli za uhamishaji nje ya eneo la tukio, kama kuanzisha 
huduma za malazi na uhifadhi wa makundi ya watu kama 
zitahitajika. 

Mratibu wa 
Uhamishaji 

• Kuunda na kutunza taarifa za mpango wa uhamishaji kwa 
maeneo hatarishi yanayofahamika, ikiwa ni pamoja na idadi ya 
watu katika eneo na barabara za kutumia wakati wa uhamishaji. 

• Kufanya mapitio ya mipango ya uhamishaji ya mahitaji ya 
huduma maalum katika maeneo hatarishi yanayofahamika na 
kuamua mahitaji ya msaada wakati wa uhamishaji. 

• Kuratibu mipango ya uhamishaji ikijumuisha:- 
- Kuchagua njia zinazofaa kwa uhamishaji kufuatana na 

mapendekezo ya wasimamizi wa sheria. 
- Udhibiti wa uhamaji, kufuatana na mapendekezo ya 

wasimamizi wa sheria. 
- Upangiliaji wa usafiri. 
- Upangiliaji wa malazi na uhifadhi wa makundi ya watu. 
- Mahitaji maalum ya misaada wakati wa uhamishaji. 

Utekelezaji wa 
Sheria 

• Kupendekeza barabara za uhamishaji kwa Kiongozi/Kamanda wa 
Tukio au watumishi wa Kituo cha kuendeshea shighuli za 
Dharura. 

• Kusaidia katika uhamishaji kwa kutoa msaada wa udhibiti wa 
msongamano. 
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• Kulinda mali katika maeneo ya uhamishaji na kudhibiti uingiaji wa 
watu katika maeneo hayo. 

• Kulinda au kuhamisha wafungwa. 
• Kuratibu shughuli za usimamizi wa utekelezaji sheria pamoja na 

huduma nyingine za dharura. 
• Kusaidia katika kutahadharisha umma. 
• Kutoa vifaa vya udhibiti wa msongamano vitakapoombwa. 

• Kusaidia katika kuweka wazi barabara za uhamishaji. 
• Kuweka vizuizi kudhibiti uingiaji katika maeneo ya uhamishaji na 

maeneo mengine ambayo uingiaji hupaswa kudhibitiwa. 

Kamishna Mkuu 

wa Jeshi la 

Zimamoto na 

Uokoaji 

• Kuwa na jukumu la ulinzi wa moto katika eneo lililohamwa. 
• Kusaidia kutoa tahadhari kwa umma 
• Kusaidia katika kuhamisha makundi ya watu wenye mahitaji 

maalum, kama ilivyoombwa. 
 

Mratibu wa 
Usafiri 

• Kuratibu usafiri kwa wasio na magari au wanaohitaji msaada 
katika uhamaji, kuamua na kuanzisha maeneo ya kuchukulia 
watu, kama itawalazimu. 

• Kuratibu msaada wa usafiri kwa uhamishaji wa vifaa na  makundi 
ya watu wenye mahitaji maalum. 

• Kuratibu usafiri wote unaohusiana na uhamishaji wa rasilimali 
muhimu. 

• Kutoa taarifa kuhusu maeneo ya kuchukulia watu, au barabara 
maalum za kuchukulia watu kwa watakaohitaji usafiri, ili taarifa 
zitolewe kwa umma. 

Mratibu wa 
Malazi na 
Uhifadhi wa 
Makundi ya 
Watu 

• Kushirikiana na waendeshaji wa majengo ya Serikali na ya binafsi 
kama shule, majengo ya kidini na mengineyo kwa matumizi ya 
malazi/hifadhi ya muda. 

• Kushirikiana na Chama cha Msalaba Mwekundu Tanzania, na 
taasisi nyingine zenye kutoa misaada ya kibinadamu kutoa malazi 
na shughuli za uhifadhi wa makundi ya watu. 

Mratibu Huduma 
za Mahitaji 
Maalum 

• Kufunga na kusimamia uhamishaji wa vifaa. 
• Kuratibu usafiri sahihi kwa wahamaji na kutoa msaada wa 

matibabu na ulinzi. 
• Kupanga matumizi sahihi ya vifaa. 
• Kuhakikisha watumishi wanapata mafunzo na ufahamu wa hatua 

za uhamishaji. 
• Kutoa taarifa kwa umma kuwaeleza ndugu na umma kwa ujumla 

kuhusiana na hali za vifaa vyao, na wagonjwa, wanafunzi, au 
wafungwa wanaohudumiwa kwa vifaa hivyo. 

Mkurugenzi, 
Bodi ya Utalii ya 
Tanzania 

• Kuratibu usafiri sahihi kwa watalii na kutoa msaada wa matibabu 
na ulinzi. 

• Kutoa taarifa kuhusu maeneo ya kuchukulia watu au njia maalum 
za kuchukulia watu kwa wale wanaohitaji usafiri, ili kwamba 
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taarifa hizi zitolewe kwa watalii wote na wakazi wa muda. 

V. MAELEKEZO NA UDHIBITI 

A. Shughuli zote za uhamishaji zinapaswa kuratibiwa kupitia Kituo cha Kukabili 

Dharura pale kitakapoanzishwa. 

B. Itakapotolewa amri ya kuhama katika Kituo cha Kukabili Dharura, uhamishaji 

utasimamiwa kutoka katika eneo la karibu lililoonekana kuwa salama. 

VI. UTAWALA, UGAVI NA USAFIRISHAJI 

A. Usafiri wote wa umma na binafsi utatumika kuhamisha watu na kuhamisha 

rasilimali muhimu. 

B. Utaratibu rasmi kwa rasilimali za nje utafanyika. 
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KIAMBATISHO D: UZIMAJI MOTO 

I. LENGO 

Kiambatisho hiki kinaelezea shughuli za uzimaji moto wakati wa maafa makubwa au 

dharura inapotokea nchini. 

II. HALI NA MATARAJIO 

A. Hali 

1) Jeshi la Zimamoto na Uokoaji hutoa huduma ya kuzuia  moto kwa wakazi wa 

Tanzania.. 

2) Jeshi la Zimamoto na Uokoaji huratibu shughuli za uzimaji wa  moto ikiwa ni 

pamoja na ulinzi, ugunduzi na udhoofishaji wa moto na kutoa watumishi na 

vifaa. 

B. Matarajio 

1) Wakati wa dharura au maafa makubwa, watumishi wa Jeshi la Zimamoto na 

Uokoaji wataitikia/kukabiliana na moto kama ilivyoelekezwa katika Mpango 

huu na kupitia Miongozo ya Kawaida ya Utendaji. 

2) Hali inaweza ikatokea kuwa ikazidi uwezo wa ndani wa kukabiliana. 

3) Kama itahitajika idadi zaidi ya watumishi wa kukabiliana na moto, vifaa au 

mbinu maalum, rasilimali za binafsi zitatumika wakati pale itakapohitajika 

kufanya hivyo. Hata hivyo, Makubaliano ya pamoja ya msaada yatasainiwa 

kabla ya muda au baada ya uhamishaji yanayoainisha masharti ya huduma 

ikijumuisha sehemu ya mawasiliano kwa taasisi zinazoomba na zinazotoa 

msaada. 

III. DHANA YA KUKABILI 

A. Shughuli za uzimaji wa moto zinazoelezewa katika kiambatisho hiki ni 

mwendelezo wa shughuli za kawaida za kila siku na hushughulikia tu matukio 

yanayoweza kumaliza rasilimali zote. 

B. Kamishna Mkuu wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji ataratibu shughuli za 

utekelezaji wa sheria kupitia Kituo cha Kukabili Dharura kilichopo. Kamishna 

atatoa taarifa kwa wajumbe wa Kituo cha Kukabili Dharura kuhusiana na 

juhudi zinazoendelea za kukabiliana na moto. 
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C. Jeshi la  Zimamoto, chini ya usimamizi wa Kamishna litahakikisha usalama wa 

maisha ya watu na ulinzi wa mali wakati wa dharura/maafa yanayohatarisha 

maisha na mali. 

D. Jeshi la Zimamoto na Uokoaji litakuwa ndilo taasisi yenye jukumu la msingi 

kukabiliana na moto, wakati wakala za nje za misaada zitatumika katika 

kudhibiti mwendo na msongamano wa watu. Katika matukio ambayo wakala 

za nje zitalazimka kufanya shughuli za kukabiliana na moto, pia wataendesha 

shughuli hizo chini ya mamlaka ya Ofisi ya Kamishna Mkuu wa Jeshi la 

Zimamoto na Uokoaji. 

E. Katika tukio ambalo janga litaaminika pia kuwa tukio la jinai, umakini 

utahitajika ili kuhifadhi ushahidi katika eneo la tukio, na wakati huohuo 

kuruhusu kufanyika kwa shughuli za uzimaji moto. 

IV. MUUNDO NA MAJUKUMU 

A. Mfumo wa taasisi ya Jeshi la Zimamoto na Uokoaji chini ya mpango huu 

unabakia sawa na mpangilio wake wa uendeshaji wa shughuli zake za 

kawaida. Ifahamike kwamba, ijapokuwa mfumo wa taasisi haubadiliki katika 

wakati wa dharura, watu katika idara inayohusika wanaweza kupangiwa 

shughuli au majukumu mengine tofauti na majukumu yao ya kawaida. 

B. Ofisi ya Kamishna wa  Jeshi la Zimamoto na Uokoaji ni Mratibu wa uzimaji 

moto na ina majukumu yafuatayo:- 

1) Uunganishaji wa jumla na menejimenti ya shughuli za uzimaji moto, 

ikijumuisha rasilimali zozote za kukabiliana na maafa kutoka nje. 

2) Kuandaa na kusimamia Hati za Makubaliano na wakala jirani za uzimaji 

moto. 

3) Kutoa mafunzo kwa watumishi wa uzimaji moto katika shughuli zao za 

menejimenti ya dharura. 

4) Kuandaa utaratibu wa kulinda kumbukumbu muhimu za uzimaji wa moto. 

5) Kusimamia orodha ya watumishi watakaoitwa na kuandaa utaratibu wa 

kupewa taarifa au kufahamishwa. 

6) Kusaidia utekelezaji wa sheria na udhibiti wa msongamano  pale 

itakapolazimu. 

7) Kulinda mali zilizoharibiwa/zilizoathirika kwa kadiri itakavyohitajika kwa 

kutoa ulinzi na kuzuia uingiaji wa watu katika maeneo haya (kama kwa 

kutoa hati za kuingilia) kama inavyoelekezwa na sheria. 

8) Kama uhamishaji umeamriwa na Kituo cha Kukabili Dharura, toa msaada 

katika operesheni kwa maelekezo ya mkuu wa usalama wa umma. 
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V. MAELEKEZO NA UDHIBITI 

A. Wakati wa dharura katika Ngazi ya 2 na Ngazi ya 3, usimamizi wa jumla 

utafanyika chini ya maelekezo na usimamizi wa watumishi kutoka Kituo cha 

kuendeshea shughuli za Dharura. Mratibu wa Uzimaji moto, atakuwa na 

jukumu la kuendesha shughuli za uzimaji moto zinazohusiana na dharura. 

B. Mratibu wa Uzimaji moto atafanya kazi kupitia Kituo cha Kukabili Dharura. 

C. Maelekezo ya awali na udhibiti katika eneo la maafa/dharura yatafanywa na 

ofisa mkuu wa polisi katika eneo la tukio. Ofisa huyo (mpaka atakapopokewa 

na ofisa wa juu) atasimamia ushirikiano na utoaji wa taarifa kwa Kituo cha 

Uendeshaji Dharura. 

D. Kama kuna mahitaji ya rasilimali za uzimaji wa moto kutoka nje, yatabakia 

chini ya usimamizi wa moja kwa moja wa mratibu, lakini atapangiwa na 

mtumishi wa Kituo cha Kukabili Dharura kadiri itakavyolazimu. 

VI. UTAWALA, UGAVI NA USAFIRISHAJI 

A. Mratibu wa Watumishi Wasaidizi atatoa msaada wa utaratibu wa usambazaji 

na ugawanyaji (chakula, maji, uhifadhi wa familia, n.k.) kwa watumishi wa 

shughuli za uzimaji moto wakati wa maafa/dharura. 

B. Mratibu wa Rasilimali na Usambazaji atatoa msaada wa utaratibu wa 

usambazaji na ugawanywaji (nishati, mafuta, taa,vifaa vizito) kwa watumishi 

wa shughuli za uzimaji moto wakati wa maafa/dharura. 

C. Mawasiliano katika shughuli hii yatatolewa na Kiambatisho cha Mawasiliano 

na Tahadhari. 
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KIAMBATISHO E: UTEKELEZAJI WA SHERIA 

I. LENGO 

Kiambatisho hiki kinaelezea shughuli za utekelezaji wa sheria wakati wa maafa 

makubwa au dharura inapotokea nchini. 

II. HALI NA MATARAJIO 

A. Hali 

1) Jeshi la Polisi Tanzania husimamia utekelezaji wa sheria nchini. 

2) Vikosi vya utekezaji wa sheria kutoka nje vinaweza kuwepo ili kusaidia 

shughuli za utekelezaji wa sheria katika Tanzania na vitafanya kazi pale 

vitakapohitajika. 

B. Matarajio 

1) Wakati wa dharura au maafa makubwa watumishi wa Jeshi la Polisi Tanzania 

watakabiliana kama ilivyoelekezwa katika Mpango huu. 

2) Inaweza kutokea hali itakayozidi uwezo wa ndani wa kukabiliana. 

3) Kama itahitajika idadi zaidi ya watumishi wa utekelezaji wa sheria, vifaa au 

mbinu maalum, rasilimali za nje zitatumika pale zitakapohitajika kufanya 

hivyo. 

III. DHANA YA KUKABILI 

A. Shughuli za utekelezaji wa sheria zinazoelezewa katika Kiambatisho hiki ni 

mwendelezo wa shughuli za kawaida za kila siku na hushughulikia tu matukio 

yawezayo kumaliza rasilimali zote. 

B. Ofisi ya Kamishna wa Jeshi la Polisi Tanzania ataratibu shughuli za utekelezaji 

wa sheria kupitia Kituo cha Kukabili Dharura kilichopo. Kamishna wa Polisi 

atatoa taarifa za utekelezaji wa sheria kwa Kituo cha Kukabili Dharura. 

C. Jeshi la Polisi litatoa ulinzi na usimamizi wakati wa dharura/maafa 

yanayohatarisha maisha na mali. 

D. Jeshi la Polisi Tanzania litakuwa ndilo taasisi yenye jukumu la msingi la 

utekelezaji wa sheria, wakati wakala za nje za misaada zitatumika katika 

kudhibiti mwendo na msongamano wa watu. Katika matukio ambayo wakala 
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za nje zitalazimika kufanya shughuli za utekelezaji wa sheria, pia 

wataendesha shughuli hizo chini ya mamlaka ya Ofisi ya Kamishna wa Jeshi 

la Polisi Tanzania. 

E. Katika tukio ambalo maafa yataaminika pia kuwa tukio la jinai, umakini 

utahitajika ili kuhifadhi ushahidi katika eneo la tukio, na wakati huohuo 

kuruhusu kufanyika kwa operesheni za uokoaji. 

IV. MUUNDO NA MAJUKUMU 

A. Mfumo wa taasisi wa Utekelezaji wa Sheria chini ya Mpango huu unabakia 

sawa katika operesheni za kawaida. Ifahamike kwamba ijapokuwa mfumo wa 

taasisi haubadiliki katika wakati wa dharura, lakini watu katika idara 

zinazohusika wanaweza kupangiwa shughuli au majukumu mengine tofauti 

na majukumu yao ya kawaida. 

B. Kamishna wa Jeshi la Polisi Tanzania ni Mratibu wa Utekelezaji wa Sheria 

wakati wa dharura/maafa ana majukumu yafuatayo:- 

1) Kuunganishaji wa jumla na menejimenti ya shughuli za utekelezaji wa 

sheria, ikijumuisha rasilimali zote za kukabiliana na maafa kutoka nje. 

2) Kuandaa na kusimamia Hati za Makubaliano na wakala jirani za usimamizi 

wa sheria. 

3) Kutoa mafunzo kwa watumishi wa utekelezaji wa sheria katika shughuli za 

udhibiti wa dharura. 

4) Kuandaa utaratibu wa kuhifadhi kumbukumbu muhimu za utekelezaji wa 

sheria. 

5) Kusaidia operesheni za usafi na urejeshaji. 

C. Katika kuongezea majukumu ya hapo juu, Mratibu wa Utekelezaji wa Sheria 

pia ana majukumu kwa shughuli zifuatazo:- 

1) Kusimamia orodha ya watumishi wanaohitajika na pia kuandaa utaratibu 

wa kutoa taarifa. 

2) Kutoa ulinzi kwa vifaa muhimu, ikijumuisha Kituo cha Kukabili Dharura, 

malazi na vifaa vya chakula, pia ulinzi wa magari katika maeneo ya 

maegesho, na kuandaa mpango wa kudumisha ulinzi. 

3) Kusimamia mwenendo wa magari. 
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4) Kulinda mali zilizoharibiwa/zilizoathirika kama itakavyolazimu kwa kutoa 

ulinzi na kudhibiti uingiaji wa watu katika maeneo hayo (kama kwa kutoa 

hati za kuingilia) 

5) Kama uhamishaji utaamriwa, kusaidia katika operesheni hiyo. 

V. MAELEKEZO NA UDHIBITI 

A. Wakati wa dharura katika Ngazi ya 2 na Ngazi ya 3, usimamizi wa jumla 

utafanyika chini ya maelekezo ya watumishi wa Kuelekeza na Kusimamia wa 

Kituo cha Kukabili Dharura. Mratibu wa Utekelezaji wa Sheria, (Kamishna wa 

Jeshi la Polisi Tanzania) atakuwa na majukumu ya shughuli za utekelezaji wa 

sheria zinazohusiana na dharura. 

B. Mratibu wa utekelezaji wa sheria atafanya kazi kutoka Kituo cha Kukabili 

Dharura. 

C. Udhibiti wa awali katika eneo la maafa/dharura utafanywa na ofisa wa 

kwanza wa usalama wa umma katika eneo la tukio. Ofisa huyu (mpaka 

atakapopokewa na ofisa wa juu yake) atasimamia ushirikiano na utoaji wa 

taarifa kwa Kituo cha Kukabili Dharura. 

D. Kama kuna mahitaji ya rasilimali za utekelezaji wa sheria kutoka nje, 

yatabakia chini ya usimamizi wa moja kwa moja wa mratibu wao, lakini 

atapangiwa na mtumishi wa Kituo cha Kukabili Dharura kadiri itakavyolazimu. 

VI. UTAWALA, UGAVI NA USAFIRISHAJI 

A. Mratibu wa Wakala Saidizi atatoa msaada wa utaratibu wa usafirishaji na 

ugawaji wa chakula, maji, uhifadhi wa familia, n.k. kwa watumishi wa 

utekelezaji wa sheria wakati wa maafa/dharura. 

B. Mratibu wa Rasilimali na Usambazaji atatoa msaada wa utaratibu wa 

usafirishaji na ugawaji wa nishati, mafuta, taa,vifaa vizito kwa watumishi 

katika utekelezaji wa sheria wakati wa maafa/dharura. 

C. Mawasiliano katika shughuli hii yatatolewa na Kitengo cha Mawasiliano na 

Tahadhari kama ilivyoainishwa katika Kiambatisho B. 
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KIAMBATISHO F:  HUDUMA ZA AFYA 

I. LENGO 

Kiambatisho hiki kinaeleza namna huduma za afya zitakavyoratibiwa kukabili 

mahitaji ya dharura za tiba wakati wa maafa. 

II. HALI YA MATARAJIO 

A. Hali 

1) Maafa makubwa ya asili na yale yanayosababishwa na binadamu 

yatakapotokea yatahitaji huduma za kiafya.  Hospitali, vituo vya afya, 

vituo vya magari ya wagonjwa, maduka ya dawa na vifaa vingine vya afya 

vinaweza kuharibiwa sana. 

2) Vifaa vitakavyonusurika au kuharibiwa kidogo vinaweza kushindwa kutoa 

huduma kutokana na ukosefu wa umeme, maji, bomba la majitaka au 

watumishi wameshindwa kwenda kazini baada ya kuumia au kuharibiwa 

mifumo ya mawasiliano na usafiri. 

3) Vifaa vya huduma ya afya vitakavyosalimika na  vina vifaa muhimu 

pamoja na watumishi vinaweza kuzidiwa na majeruhi walioumia sana 

waliposafirishwa na kupelekwa baada ya maafa. 

4) Kutokana na kuongezeka mahitaji makubwa ya dawa na vifaa vya kutoa 

huduma, vifaa havitatosha. 

5) Kuharibiwa mifumo ya mawasiliano na usafiri kunaweza kuathiri huduma 

ya haraka ya usambazaji tena. 

6) Wagonjwa wanaohitaji dawa za kila siku au za mara kwa mara kama 

insulini wanaweza kupata shida kupata tiba kutokana na kuharibiwa 

miundombinu na upungufu mkubwa katika eneo la maafa. 

7) Katika maeneo mengine ya maafa yawezekana pakawepo msisitizo wa 

uhamisho wa makazi, maeneo ya kujihifadhi, maji salama na majitaka 

pamoja na vifaa vya taka katika eneo la kukabili maafa. 

B. Matarajio 

1) Rasilimali katika eneo lililoathiriwa zitakuwa chache kuondoa majeruhi au 

kuwapatia tiba katika hospitali za maeneo hayo.  Rasilimali zaidi 

zitahitajika kusaidia Serikali za Mitaa kutoa huduma za awali na 
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kuhudumia majeruhi na kuwasafirisha hadi hospitali za karibu au vituo vya 

kutoa huduma. 

2) Dawa za kuongeza mara kwa mara zitahitajika katika eneo la maafa, 

penye maafa makubwa huduma za upasuaji zitahitaji usafiri wa anga 

kupeleka wagonjwa hadi hospitali zenye vitanda, mahali ambapo mahitaji 

ya wagonjwa yatalingana na huduma stahiki. 

3) Ugaidi wa kulipua sumu za maangamizi, uharibifu wa viwanda vya 

kemikali, majitaka na mifumo ya maji, na majanga mengine kama mioto 

yanaweza kusababisha uharibifu wa mazingira kwa jamii na watumishi 

wanaokabili  maafa. 

4) Uharibifu wa maafa makubwa unaweza kusababisha vifo na majeruhi 

wengine utazidi uwezo wa watoa huduma, hivyo kuhitajika utoaji wa 

unasihi haraka kwa waathirika na watoaji huduma wenyewe. 

5) Uharibifu wa huduma za majitaka na vifaa, kukatika umeme na kuhifadhi 

watu wengine katika mahema kunaweza kuongeza magonjwa na majeruhi 

zaidi. 

6) Vifaa muhimu vya kutoa huduma vinaweza kuharibiwa na visifanye kazi, 

hivyo tathmini lazima ifanyike ili kuweka misingi stahiki ya kuendelea 

kutoa huduma. 

7) Maafa makubwa yanayosababishwa na nyuklia, mionzi, majanga ya 

kibiolojia au kemikali yanaweza kuzidi uwezo wa Serikali kukabiliana nayo, 

ikiwemo mifumo ya afya. 

III. DHANA YA KUKABILI 

A. Mara taarifa ya maafa au dharura inapotolewa, kitengo cha kujiandaa na 

kukabili maafa pamoja na kitengo cha Epidemiolojia na kukabili wadudu 

waharibifu na magonjwa vitawaarifu watumishi na vitengo vingine vya 

afya. 

B.   Vitengo saidizi vyote vitaarifiwa na kutoa huduma kwa saa 24.  Kila 

kitengo kitahakikisha kina watumishi wa kutosha kutoa huduma katika 

hali endelevu. 

C. Wakurugenzi wa vitengo vya kukabili maafa na wadudu waharibifu na 

magonjwa wataratibu kutambua mahitaji ya dawa na misaada ya 

kiafya. 
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D. Vitengo vya kukabili Maafa, wadudu waharibifu na magonjwa vitatumia 

dawa na vifaa vinavyopatikana katika maeneo hayo kulingana na 

mahitaji. 

E.  Kipindi cha kukabili maafa, Vitengo vya kukabili Maafa, wadudu 

waharibifu na magonjwa vitafanya tathmini na uchambuzi ili kuandaa 

mahitaji ya kipindi hicho ya dawa na huduma za afya. 

IV. MUUNDO NA MAJUKUMU 

Mkurugenzi wa kitengo cha Kujiandaa na Kukabili Dharura, na Kitengo cha Kuzuia 

magonjwa watafanya yafuatayo: 

1) Kuongoza, kuratibu na kushirikisha juhudi za Serikali na wadau wote 

kutoa huduma za dawa na misaada ya kiafya katika eneo 

lililoathirika.   

2) Kuongoza watumishi wa Idara kusaidia kukabili maafa kama 

ilivyoainishwa katika mpango wa msingi. 

3) Kuelekeza upelekaji wa watumishi wa afya, dawa na vifaa 

vilivyopokewa toka Jamii ya Kimataifa. 

V. UTAWALA, UGAVI NA USAFIRISHAJI 

A. Kila mtoa huduma wa afya atahifadhi kumbukumbu za huduma zote 

(makarani, dawa, vifaa na rasilimali nyingine zinazohitajika kukabili 

maafa). 

B. Kumbukumbu muhimu zitahifadhiwa na kulindwa na kila mtoa huduma 

wa afya. 

C. Kitengo cha kukabili Maafa, na vile vya wadudu waharibifu na 

magonjwa vitahifadhi orodha ya watoa huduma ya afya kulingana eneo 

la taaluma alilobobea. 

D. Damu na mazao yake yataratibiwa na Idara ya Benki Salama. 

E. Vitengo vya kujiandaa na kukabili dharura, na magonjwa vitahifadhi 

orodha ya rasilimali za afya zilizomo, misaada iliyohifadhiwa katika 

maghala na vifaa vingine. 

F. Vitengo vya kujiandaa na kukabili dharura, na magonjwa vitahifadhi 

orodha ya wataalamu wa afya wanaojitolea. 
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KIAMBATANISHO G:  UTAFUTAJI NA UOKOAJI 

I. LENGO 

Kiambatisho hiki kinaonyesha majukumu ya mfumo wa utafutaji na uokoaji katika tukio 

la maafa makubwa au dharura shughuli za kitaifa za utafutaji na uokoaji zinajumuisha 

kutambua eneo, kutoa huduma za afya kwa waathirika walionaswa katika eneo lolote 

au majengo yaliyoanguka. 

II. HALI NA MATARAJIO 

A.  Hali 

Maafa na dharura hutofautiana kwa ukubwa na madhara kwa maisha ya 

binadamu. 

1) Kipindi cha kukabili maafa, waokoaji wanaweza kukumbana na uharibifu 

mkubwa wa miundombinu, mfano: majengo, barabara, vifaa vya 

mawasiliano na vya huduma nyingine.  Uharibifu kama huu unaweza 

kusababisha uharibifu wa mazingira na majanga ya kiafya mfano:  Nguzo 

kuanguka, maji yasiyo salama kunywa na vyakula ambavyo havijahifadhiwa 

vizuri. 

2) Katika hali ambayo majengo yameanguka idadi kubwa ya watu itahitajika 

kuokolewa pamoja na huduma za afya. 

3) Kwa kuwa idadi ya vifo huongezeka kwa kasi baada ya saa 72, timu za 

uokoaji zinatakiwa kuanzishwa haraka bila kuchelewa. 

4) Baada ya tetemeko la ardhi, majanga mengine kama vile mioto, tsunami, 

maporomoko ya ardhi, mafuriko na vitu vingine vinaweza kuathiri kwa 

pamoja waathirika na waokoaji. 

5) Hali ya hewa:  Mfano; joto kali, mvua, upepo mkali vinaweza kusababisha 

majanga zaidi kwa waathirika na waokoaji. 

6) Katika mazingira mengine, waokoaji wanaweza kukabiliwa na ugaidi, 

machafuko ya kijamii na uporaji. 
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B. Matarajio 

1) Taasisi za kutafuta na uokoaji zinaweza kuzidiwa na kushindwa kukabili 

mahitaji yote. 

2) Wenyeji, wafanyakazi au wale waliojitolea wanaweza kuanzisha zoezi la 

uokoaji lakini wakawa hawana utaalamu wala vifaa.  Watu waliojitolea 

watahitaji kuratibiwa na kuongozwa kwa kuzingatia muundo kukabili maafa 

katika eneo linalohusika. 

3) Inaweza kuwa vigumu katika eneo la maafa.  Baadhi ya maeneo yanaweza 

tu kufikika kwa njia ya anga au maji. 

III. DHANA YA KUKABILI 

A. Idara ya Zimamoto na Uokoaji na Jeshi la Wananchi wa Tanzania kama 

asasi ongozi zitaanzisha mfumo wa uokoaji kwa tukio lililotokea au tukio 

linalotarajiwa, kwa mfano tukio la kuanguka kwa jengo au ajali ya majini 

ambalo litakuwa limezidi uwezo wa rasilimali  zilizopo.  Uanzishwaji wa 

operesheni utategemea aina na ukubwa wa tukio, muda wake wa kutokea 

na uwepo wa rasilimali za utafutaji na uokoaji katika eneo lililoathiriwa. 

B. Katika tukio ambalo shughuli za uokoaji zinazidi uwezo wa watu wa 

dharura wa eneo linalohusika, wakala/idara za utafutaji na uokoaji za 

Serikali ya Tanzania watawasiliana na wakala binafsi au taasisi za 

kimataifa. 

IV. MUUNDO NA MAJUKUMU 

Mkurugenzi/Kamishna wa Idara ya Utafutaji na Uokoaji atafanya yafuatayo: 

1) Kuwa mratibu wa utafutaji na uokoaji. 

2) Kuanzisha, kuhifadhi na kusimamia timu za uokoaji.  Hii inajumuisha 

shughuli kabla ya tukio mfano: mafunzo, ununuzi wa vifaa na utayari wa 

kuokoa. 

3) Kuratibu shughuli zote za uokoaji pamoja na vifaa vya uokoaji wakati wa 

operesheni ya kuokoa. 

4) Kuandaa taratibu za kawaida za utendaji zitakazosaidia kuratibu utafutaji 

na uokoaji. 
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KIAMBATISHO H: HUDUMA KWA WATU WENGI NA HIFADHI/MALAZI 

I. LENGO 

Kiambatisho hiki kinaeleza shughuli/ kazi za kuhudumia watu wengine kwa pamoja na 

wajibu/ majukumu ya asasi ongozi na zile saidizi katika kusaidia majukumu ya Serikali 

kusaidia watu wengi kwa mara moja.  Shughuli za awali ni kutoa huduma muhimu kwa 

watu wengi kwa mara moja. 

Uhifadhi wa huduma kwa watu wengi 

Eneo hili linajumuisha yafuatayo: 

(i) Uhifadhi 

Hifadhi ya dharura kwa waathirika wa maafa hujumuisha utambuzi wa awali  wa 

sehemu za kuhifadhi majeruhi katika maeneo yanayohusika; uundaji wa vifaa 

vya muda na utengenezaji wa hifadhi za muda; na matumizi ya vifaa kama hivyo 

nje ya eneo lililoathiriwa iwapo uhamishaji utahitajika. 

(ii) Utoaji chakula 

Chakula kitatolewa kwa waathirika wa maafa na watoa huduma za maafa kupitia 

vituo vya kudumu, magari, na usambazaji wa vyakula vya jumla.  Operesheni 

hizo zitahakikisha vyakula vina lishe bora na kutosheleza mahitaji ya waathirika 

kulingana na mahitaji ya lishe maalum. 

(iii) Huduma ya kwanza 

Huduma ya kwanza itatolewa kwa watu wengi katika vituo maalum ndani ya 

eneo la maafa.  Huduma hii itaongezewa na zile za vituo vya afya 

vinavyopatikana katika eneo hilo kusaidia waathirika wa maafa. 

(iv) Taarifa za maafa 

Taaarifa za mwathirika mmojammoja zitakusanywa na kutolewa kwa familia 

zinazohusika.  Taarifa za maafa zitatumika kuunganisha familia katika eneo la 

maafa waliotenganishwa wakati wa maafa. 

(v) Usambazaji wa misaada mikubwa 

Vituo vitatayarishwa katika maeneo ya maafa kwa ajili ya usambazaji wa 

misaada mikubwa kulingana na mahitaji ya waathirika. 
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(vi) Unasihi kwa waathirika 

Wataalam watatoa unasihi kwa waathirika wa maafa na ndugu zao. 

II. HALI NA MATARAJIO 

A. Hali 

1) Ukubwa wa uharibifu wa miundombinu unaweza kuathiri uwezo wa Serikali 

za Mitaa kutathmini na kuyakabili kwa ufanisi.  Uharibifu wa barabara, 

viwanja vya ndege, mifumo ya mawasiliano n.k inaweza kukwamisha 

taratibu za kukabili maafa hususani usafirishaji wa misaada.  Wataalamu 

watoa huduma wengi pamoja na wengine ambao husaidia wakati wa maafa 

wanaweza kuwa wamekufa au ni majeruhi, au wanajishughulisha na 

matatizo yaliyosababishwa na maafa au wameshindwa kufika katika vituo 

vyao.  Vifaa vya maafa ya Mkoa, Wilaya na Kijiji vinaweza kuwa 

vimeharibiwa au vigumu kuvifikia. 

2) Waathirika mamia kwa maelfu wanaweza kulazimishwa kutoka majumbani 

mwao, kutegemea muda maafa yametokea, idadi ya wakazi katika eneo, 

majengo na hata hali ya hewa.  Yawezekana ipo idadi kubwa ya watu 

waliokufa na majeruhi ambayo inaweza kuathiri sehemu kubwa ya wana 

jamii maalumu (mfano: wazee na watoto) na wakaachwa bila msaada.  

Maelfu ya wanajamii wanaweza kutenganishwa mara moja mara maafa 

yanapotokea, mfano watoto shuleni na wazazi wakiwa kazini.  Maelfu ya 

wasafiri, mfano: watalii, wanafunzi na wageni wanaweza kuhusika. 

B. Matarajio 

1) Maafa makubwa au dharura yaweza kutokea na kusababisha idadi kubwa 

ya majeruhi na uharibifu. 

2) Hifadhi za umma zitafunguliwa kupatiwa watumishi na kutumiwa wakati wa 

dharura. 

3) Siyo wananchi wote watatumia hifadhi za umma.  Watabaki nyumbani au 

kutafuta hifadhi kwa ndugu au marafiki au katika hoteli. 

4) Vifaa kwa ajili ya watu wengi vitapewa kipaumbele wakati wa ukaguzi ili 

kuhakikisha usalama kwa wale watakaovitumia. 
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5) Operesheni ya kusaidia watu wengi pamoja na huduma nyingine itapewa 

kipaumbele na Serikali. 

III. DHANA YA KUKABILI 

A. Chama cha Msalaba Mwekundu hutoa huduma ya kwanza kwa waathirika 

wa maafa kama sehemu ya programu yao ya kutoa misaada ya maafa. 

B. Chama cha Msalaba Mwekundu kitafanya kazi moja na Idara za Serikali 

mfano: Idara ya Maafa, Kitengo cha Dharura, Wizara ya Afya na kile cha 

kudhibiti magonjwa kutoa huduma. 

C. Chama cha Msalaba Mwekundu kitaanzisha kituo cha dharura cha kutolea 

huduma kukabili maafa.  Wataalamu waliopo eneo la tukio wataanzisha 

mawasiliano ya moja kwa moja na Idara ya Maafa (OWM).  Kitendo hiki 

kinajumuisha kupeleka watumishi pamoja na kikosi cha kukabili maafa. 

D. Timu ya Chama cha Msalaba Mwekundu itatathmini hali  ya kutekeleza 

mpango wa kuwahudumia watu wengi na ijiandae kupokea maombi ya 

kutaka kupatiwa msaada toka maeneo mengine. 

E. Maeneo ya hifadhi yatachaguliwa kulingana na mwinuko, ukaribu na eneo la 

tukio na usalama kulingana na hali ya hewa na majanga ya mazingira 

IV. MUUNDO NA MAJUKUMU 

Idara ya Maafa na Chama cha Msalaba Mwekundu kama asasi ongozi itafanya 

yafuatayo: 

1) Kusaidia kuratibu na kusimamia upatikanaji wa hifadhi, vyakula, huduma za 

kwanza, usambazaji wa misaada mikubwa na taarifa za jamaa 

waliopotelewa na ndugu kwa wananchi wote. 

2) Kutoa taarifa za jamaa waliopotelewa na ndugu kwa mamlaka zinazohusika 

kulingana na mahitaji ya waliopotewa. 

3) Kusimamia mahitaji ya watu wengi. 

V. UTAWALA, UGAVI NA USAFIRISHAJI 

A. Hifadhi za watu zitafanywa kulingana na miongozo ya Chama cha Msalaba 

Mwekundu. 
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B. Mameneja wa hifadhi wakiwemo wale wa kambi watawajibika moja kwa 

moja Makao Makuu ya Chama cha Msalaba Mwekundu watatoa taarifa kwa 

Idara ya Maafa. 

C. Hifadhi za watu zitajazwa mahitaji mara moja mfumo wa kukabili 

utakapoanzishwa.  Chama cha Msalaba Mwekundu kitatoa  vyakula na 

huduma nyingine kwa kusaidiwa na Vitengo vya kukabili maafa, na vile vya 

wadudu waharibifu na magonjwa.  Kwa nyongeza  Chama cha Msalaba 

Mwekundu pamoja na asasi nyingine watatoa msaada wa kiutawala. 
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KIAMBATISHO I:  TAARIFA ZA DHARURA KWA UMMA 

I. LENGO 

Kiambatisho hiki kinaelezea jinsi ya kutoa taarifa sahihi kwa wakati kwa raia wa 

Tanzania wakati wa maafa. 

II. HALI NA MATARAJIO 

A. Hali 

1) Tanzania inapata habari kupitia televisheni, redio, magazeti, blogu za 

kijamii mfano:  mitandao n.k. Nchi itatumia njia za habari kuwataarifu 

wananchi wakati wa maafa na dharura. 

2) Tukio kubwa la maafa litashinda uwezo wa vyombo vya habari kuhimili.  

Tukio la ugaidi litaongeza ugumu wa kuyakabili. 

3) Ofisa Habari ataandaa taarifa za awali za kutoa mara kwa mara. 

B.  Matarajio 

1) Wakati wa maafa na hata baa ya maafa, jamii itategemea Serikali kutoa 

taarifa zinazohusiana na usalama, pamoja na usalama wa mali. 

2) Vyombo vya habari vitashirikiana na viongozi wa Serikali za Mitaa 

kusambaza taarifa. 

3) Waandishi wa Habari watajitahidi kupata habari kutoka vyanzo vingine 

rasmi na visivyo rasmi. 

4) Programu nzuri ya kutoa taarifa kwa umma itapunguza madhara zaidi na 

uharibifu. 

5) Kipaumbele cha Ofisi ya Habari ni kutoa taarifa kwa wananchi wa 

Tanzania ambazo watazielewa na kuzitumia kuhifahdi usalama wao na 

mali. 

III. DHANA YA KUKABILI 

A. Ofisa Habari atakuwa ndani ya chumba cha dharura (EOC) au sehemu 

nyingine itakayoamuliwa mpango huu wa kukabili utakapoanzishwa. 

B. Utoaji wa taarifa rasmi kwa umma utaratibiwa na kuidhinishwa na 

Mkurugenzi wa Idara ya Maafa na kutolewa kwa wananchi kwa wakati. 
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C. Ni taarifa iliyotolewa na Idara ya Maafa kupitia Ofisa Habari au Ofisa 

mwingine aliyeidhinishwa itakayotambuliwa kuwa rasmi. 

D. Taarifa zitakazotolewa zitaandaliwa kwa kufuata mpangilio ulioundwa na 

Idara ya Maafa. 

E. Idara na Taasisi za Maafa zinawajibika kuratibu kwa kushirikiana na Ofisa 

Habari ili kupata taarifa kupitia Mkurugenzi, Idara ya Uratibu wa Maafa 

kabla ya kutoa taarifa kwenye vyombo vya habari au umma. 

F. Mtu yeyote, Idara au Taasisi itakayotoa taarifa kwa umma bila kibali cha 

Mkurugenzi, Idara ya Maafa  itawajibika kisheria au kimaadili. 

G. Usambazaji wa taarifa utatumia vyombo vya habari vikiwemo televisheni, 

redio, magazeti na mitandao ya jamii.  Ikiwezekana, nakala za taarifa kwa 

umma zitolewe kwa mtu yeyote atakayeomba nakala.  Nakala za taarifa 

zitatolewa katika maeneo mbalimbali nchini. 

H. Taarifa za mara kwa mara zitakuwa zinatolewa kwa vyombo vya habari na 

Ofisa Habari Mkuu.  Sehemu ya kutolea taarifa itakuwa sehemu maalum ili 

kutoingilia shughuli nyingine za kukabili maafa. 

I. Kazi kubwa ya sehemu ya taarifa kwa umma ni kujibu maswali ya umma.  

Ofisa Habari Mkuu ataweka utaratibu wa kuziarifu familia hali ya jamaa zao 

walioumia au waliopotea, huduma za dharura zilizopo, maeneo 

yaliyoharibiwa au maeneo yaliyozuiliwa kutokana na maafa. 

J. Ofisa Habari atatoa kwa haraka taarifa ya Dharura inapotokea au dalili za 

kutokea. 

K. Ofisa Habari ataratibu kwa kushirikiana na Idara nyingine na Taasisi ili 

kupata taarifa za kitaalamu (dharura za magonjwa, hali ya hewa n.k) 

wakati anaandaa taarifa. 

L. Utoaji wa taarifa utajumuisha elimu kabla ya maafa na kujibu maswali. 

M. Ofisa Habari atafanya mikutano ya hadhara mara kwa mara kuuarifu umma 

maendeleo ya hali baada ya maafa pamoja na mbinu za kuzuia. 
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IV. MUUNDO NA MAJUKUMU 

 Ofisa habari atakuwa na majukumu yafuatayo:- 

1) Kuandaa na kutoa taarifa kwa umma pamoja na kusaidia usambazaji 

tahadhari. 

2) Kudhibiti taarifa za uongo. 

3) Kuratibu na wataalamu wa maafa kuandaa taarifa kwa umma juu ya 

madhara ya afya, mbinu za kuzuia, huduma ya kwanza na usalama wa 

mali. 

4) Kukusanya taarifa sahihi kuhusu maafa za kusambaza kwenye vyombo vya 

habari. 

5) Jalada lenye taarifa zote kwa vyombo vya habari zilizotolewa kipindi cha 

maafa au dharura litahifadhiwa katika kituo cha kuendeshea shughuli za 

dharura. Ofisa Habari atahifadhi daftari la taarifa zote kwa vyombo vya 

habari. 

6) Kuratibu vyombo vyote vya habari kuhusu masuala ya taarifa za maafa. 

V. MPANGILIO NA TARATIBU ZA TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI 

A. Mpangilio 

1)   Jina, anwani na namba za simu za Ofisa Habari. 

2)   Taarifa yenyewe kwa vyombo vya Habari. 

3)   Viambatisho. 

4)   Tarehe na muda ilipotolewa. 

5)   Namna na ni kwa nani taarifa hiyo imetolewa. 

6)   Daftari rasmi. 

7) Sahihi ya Ofisa mhusika. 

B. Utaratibu wa kutoa 

1.  Thibitisha usahihi wa taarifa itakayotolewa. 

2.  Thibitisha nakala ya taarifa haijawahi kutolewa. 
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3.  Tayarisha taarifa kwa kuzingatia mpangilio uliotolewa hapo juu. 

4.  Jiridhishe taarifa itakayotolewa ni kwa manufaa ya umma na haitazua 

hofu, malalamiko au tafsiri mbaya miongoni mwa umma. 

5.  Taarifa kwa Vyombo vya Habari haitazuiwa kwa sababu za kisiasa   au 

kumsafisha mtu mbele ya umma. 

6.  Taarifa zitasambazwa bila ubaguzi wala upendeleo.  Taarifa zote kwa 

Vyombo vya Habari zitatumwa Idara ya Maafa na tovuti ya Serikali ya 

Tanzania kama itawezekana. 

7.  Nakala zote za taarifa kwa Vyombo vya Habari zitahifadhiwa kwa mtiririko 

maalum na kuandikwa katika daftari. 

8.  Nakala za taarifa kwa vyombo vya habari zitatolewa kila Idara, 

wawakilishi wa wananchi na mashirika ya kimataifa. 

9.  Kutegemea na hali, nakala za taarifa kwa Vyombo vya Habari zitatolewa 

katika maeneo yanayokusanya watu wengi, mfano: shuleni, vyuoni, 

misikitini, makanisani, maduka makubwa ya biashara, hospitali na 

masoko. 
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KIAMBATISHO J:  TATHMINI YA MADHARA 

I. LENGO 

Kiambatisho hiki kinaonyesha tathmini ya madhara na kuelezea aina ya misaada 

inayopatikana baada ya maafa kutokea.  Tathmini ya madhara inahusu kuainisha 

kilichotokea, wakati gani, wapi, ilivyotokea na ni nani ameathirika. 

II. HALI NA MATARAJIO 

A. Hali 

1) Idara ya Maafa itaandaa Kitabu cha Mwongozo cha Kitaifa cha Tathmini 

ya Madhara, ambacho kitatoa mwongozo wa kukusanya, kuandaa, 

kuchambua na kutoa taarifa za madhara baada ya maafa au dharura.  

Kitabu hicho cha mwongozo kitajumuisha vipengele vya namna ya 

kujaza fomu. 

2) Wataalamu watakaohusika kujaza fomu watakuwa ni pamoja na 

Wahandisi, Wakadiriaji Majengo, Maofisa wa Mazingira,  Wakurugenzi 

wa Mipango na Wakaguzi wa Majengo. 

3) Watumishi wa Idara ya Maafa watafanya kazi na timu za ukaguzi 

zilizopo eneo la tukio (Polisi) kukamilisha taarifa ya tathmini na 

kuiwasilisha kwa Mkurugenizi.  Taarifa ya tathmini ya haraka inatakiwa 

kukamilika ndani ya kipindi cha siku 3 (saa 72) baada ya tukio. 

B. Matarajio 

1) Baada ya maafa/dharura kubwa, tathmini ya madhara inaweza 

kufanyika.  Wenyeji watafanya tathmini kujua ukubwa wa madhara 

yalivyowaathiri.  Hii itasaidia kugawa rasilimali zinazopatikana hapo na 

kuainisha misaada zaidi itakayohitajika .  Kituo cha Kitaifa na Dharura 

(EOC) kitaainisha misaada zaidi inayohitajika. 

2) Nyaraka zitakazopatikana wakati wa tathmini ya haraka zitawasilishwa 

kwa Mkurugenzi wa Idara ya Maafa na zitatumika kusaidia kufanya 

uamuzi iwapo misaada zaidi itahitajika.  Ni  muhimu tathmini ya 

madhara ikafanywa mapema iwezekanavyo. 

3) Taarifa ya tathmini iliyokamilika itatoa picha kwa watumishi wa Serikali 

za Mitaa jinsi ya kutumia rasilimali zinazopatikana maeneo yao kwa 

uangalifu na kuamua hatua stahiki zinazotakiwa. 
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III. DHANA YA KUKABILI 

A. Maafa yakitokea, Mkurugenzi, Idara ya Maafa atakiarifu Kituo cha 

kuendeshea shughuli za  Dharura juu ya hali haraka iwezekanavyo. 

B. Mkurugenzi, Idara ya Maafa ataanzisha na kukabili maafa kulingana na 

mpango wa kukabili maafa.  Taarifa sahihi katika daftari na kumbukumbu  

zote lazima zihifadhiwe tangu mwanzo wa tukio la maafa. 

C. Mkurugenzi, Idara ya Maafa atatuma timu za tathmini zinazojumuisha 

wahandisi, wakadiriaji majengo, wataalamu wa bima, mwanasosialojia n.k 

kufanya tathmini ya awali.  Taarifa za madhara zinaweza kupatikana 

Polisi, Idara ya Zimamoto, watoa huduma ya kwanza au wenyeji. 

IV. MUUNDO NA MAJUKUMU 

A. Idara ya Maafa ni asasi ongozi katika kufanya tathmini ya madhara. 

B. Mratibu wa Tathmini ya Madhara atahusika na yafuatayo: 

1. Kupanga na simamia timu za tathmini za wenyeji. 

2. Kukusanya na onyesha taarifa za tathmini za madhara na kutoa 

taarifa Kituo cha kuendeshea shughuli za dharura. 

3. Kushughulikia majukumu mengine yanayohusiana na tathmini. 

C. Timu ya tathmini ya madhara itahusika kufanya tathmini za madhara 

majengo ya umma (Serikali, huduma za umma) na watu binafsi (mtu 

mmojammoja, biashara ndogo n.k). 

D. Timu ya tathmini ya madhara itatoa kumbukumbu za thamani za mali 

binafsi. 

E. Taasisi nyingine za umma na binafsi za kutoa huduma zitatoa makisio ya 

madhara kwa Mratibu wa Tathmini ya Madhara. 

F. Timu ya tathmini ya madhara itaratibu na Mkurugenzi wa Ujenzi na Idara 

ya Uhandisi kutoa makisio ya thamani ya miundombinu mfano: barabara, 

madaraja na majengo. 
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V. MAELEKEZO NA UDHIBITI 

Mratibu wa tathmini na madhara atakuwa sehemu ya kituo cha kukabili dharura na 

ataratibu shughuli za tathmini ya madhara akiwa kituoni na nje ya kituo kutegemea na 

ukubwa wa janga. 

VI. UTAWALA, UGAVI NA USAFIRISHAJI 

Mratibu wa Tathmini ya Madhara atawajibika kuandaa na kutoa fomu zote muhimu za 

kufanyia tathmini kwa timu za tathmini katika eneo la tukio.  Mratibu atawajibika pia 

kutoa fomu hizo Kituo cha kuendeshea shughuli za Dharura na kusaidia katika shughuli 

za kuzuia kwa kuainisha maeneo yenye matatizo. 



72 
 

KIAMBATISHO K:  UJENZI NA UHANDISI 

I. LENGO 

Kiambatisho hiki kinaeleza jinsi rasilimali za ujenzi za Serikali Kuu na Serikali za Mitaa 

zinavyoweza kutayarishwa kusaidia kurudisha huduma   (pamoja na binafsi), kuondoa 

uchafu, kagua miundombinu iliyoharibiwa pamoja na kufanya kazi nyingine kufanikisha 

kukabili maafa.  

II. HALI NA MATARAJIO 

A. Hali 

1) Huduma za umma zinajumuisha barabara, mitaa, usimamizi wa taka 

ngumu, majitaka na kusafisha majitaka. 

2) Vifaa za huduma za umma vina utaratibu wa kuvifuatilia, linda na 

hifadhi operesheni ili kulinda maisha pamoja na kurejesha hali. 

B. Matarajio 

1) Maafa makubwa yanapotokea, Idara ya ujenzi ya chini inaweza isiwe 

na rasilimali kukabili tatizo mara moja, hivyo italazimika kutoa 

kipaumbele kwa baadhi ya kazi. 

2) Rasilimali chache za watu binafsi zitapatikana eneo la tukio kusaidia 

kazi za ujenzi. 

3) Rasilimali za ndani na nje zinapatikana kusaidia kazi za ujenzi iwapo 

rasilimali za umma zitakuwa zimetumiwa. 

4) Misaada ya nje itasaidia itakapohitajika, lakini uwezo wao wa kukabili 

unaweza usitosheleze. 

III. DHANA YA KUKABILI 

A. Idara inayohusika na miundombinu Serikali Kuu na Serikali za Mitaa 

itahusika katika shughuli nyingi zikiwemo kuondoa takataka, tathmini ya 

madhara, tathmini ya nyufa za majengo na marekebisho madogo ya vifaa, 

kuvunja miundombinu ili kupunguza majanga na kutoa maji kwa mahitaji ya 

binadamu na zimamoto. 

B. Watoa huduma binafsi watarekebisha miundombinu yao. 
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C. Mkurugenzi wa Ujenzi Serikali Kuu na Serikali za Mitaa ataratibu kazi zote 

ujenzi za umma na kuwa na mawasiliano na kiongozi wa eneo la tukio. 

D. Katika tukio lolote la maafa, sehemu ya Ujenzi na Uhandisi watakuwa 

washiriki muhimu katika tathmini ya madhara kama ilivyoelezwa katika 

kiambatisho J. 

E. Watumishi wa Ujenzi wa vifaa vitatumika katika operesheni ya uokoaji 

(mfano kuondoa takataka).  Wataratibu kazi zao na wale wanaofanya 

operesheni. 

F. Watumishi waweze kusaidia wenyeji na wakaguzi wa maeneo hayo kutoa 

huduma za kubomoa, usafi au huduma nyingine na kuainisha iwapo 

majengo yaliyoathirka hayana madhara makubwa na yanafaa kutumika, au 

kuyahama kwa muda au yavunjwe kabisa. 

G. Wakadiriaji majengo, Wahandisi, Makandarasi wa ujenzi, wauza zana na 

wamiliki pamoja na waendesha zana za kazi watafutwe kuona uwezekano 

wa kutumia vifaa vyao na huduma. 

H. Katika tukio la vitu hatarishi, Idara ya Ujenzi itamsaidia Kiongozi wa Tukio 

au watumishi wa Kituo cha Kukabili Dharura kama itavyofaa.  Watumishi wa 

ujenzi wanatakiwa kupatiwa mafunzo ya uelewa kidogo. 

IV. MUUNDO NA MAJUKUMU 

A. Muundo 

Muundo wa Idara ya Ujenzi chini ya mpango huu ulienda sambamba na 

majukumu yake hata wakati siyo wa maafa.  Ifahamike kuwa muundo wa 

Idara haubadiliki wakati wa maafa, mtumishi mmoja mmoja anaweza 

kupangiwa majukumu tofauti na yale ya mara kwa mara. 

B. Majukumu 

1. Idara zifuatazo zina wajibu wa kwanza kuratibu operesheni za ujenzi 

katika maeneo yao: 

a) Mkurugenzi, Idara ya Ujenzi ataratibu kazi zote katika eneo la 

maafa 
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b) Mkurugenzi, Idara ya Ujenzi atawajibika kupata taarifa toka Mfumo 

wa Taarifa za Jiografia (GIS), na kutoa msaada kwenye Idara 

nyingine.  Idara hii itatoa taarifa za kusaidia viambatisho vingine 

jinsi zitakavyohitajiwa. 

c) Idara ya Ujenzi mahususi itahusika na barabara za umma, taka 

ngumu, maji ya mvua na mifereji ya maji machafu. 

d) Sehemu ya maji machafu itahusika na utengenezaji wa vituo vyote 

vya majitaka maeneo yote nchini Tanzania na mitambo ya 

majitaka. 

e) Mamlaka za maji zitahusika kutengeneza na kuhakikisha mitambo 

ya maji inafanya kazi pamoja na bomba kuu kutawanya maji. 

2. Mkurugenzi wa Idara ya Ujenzi atafanya kazi maalum zifuatazo: 

a) Kuandaa Taratibu za kawaida za utendaji (SOPs) zinazohusu kazi za 

ujenzi na mahitaji. 

b) Kuhifadhi orodha ya vifaa na watumishi. 

c) Kuweka maandiko ya makubaliano na wakadiriaji majengo, 

wahandisi, wakandarasi wa ujenzi, wauzaji wa zana za ujenzi na 

watu wengine binafsi wanaoweza kusaidia operesheni za ujenzi. 

d) Kutoa mafunzo ya dharura kwa watumishi wa ujenzi (mfano: vitu 

hatarishi, huduma ya kwanza n.k). 

e) Kuweka maji salama ya chupa kwa matumizi wakati wa dharura. 

f) Kutoa nafasi kwa ajili ya matengenezo ya barabara na madaraja, 

barabara zilizofungwa, weka njia za mzunguko na jenga vizuizi. 

g) Kutoa huduma za usafi au ratibu na watu binafsi wanaotoa huduma 

hii. 

h) Kuchukua hatua kulinda mifumo ya maji safi na majitaka kama 

tishio (mfano: vitu hatarishi n.k).  Hatua zijumuishe kuondoa maji 

hatarishi na kutoa ulinzi (kwa kujenga ukuta) katika huduma zote 

za ujenzi wa umma. 

i) kusaidia utafutaji na opereshini kubwa ya uokoaji chini ya uongozi 

wa Mratibu wa Zimamoto. 
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j) Kufanya tathmini ya madhara kwa barabara, madaraja, majengo na 

miundombinu mingine kulingana na umuhimu na toa taarifa kwa 

Mratibu wa Tathmini ya Madhara. 

k) Kuratibu urejeshaji wa huduma za kijamii, hususan huduma 

muhimu na nyeti. 

l) Kutoa operesheni za usafi na urejeshaji hali. 

m) Kukaagua, panga na vunja miundombinu hatarishi (Mali ya Umma). 

V. MAELEKEZO NA UDHIBITI 

A. Kazi zote za ujenzi zitaratibiwa na kutolewa toka Kituo chaKuendeshea 

shughuli za Dharura (EOC). 

B. Mkurugenzi, Idara ya Ujenzi, atakuwa katika Kituo cha Kuendeshea shughuli 

za Dharura na kufanya kazi toka hapo.  Watumishi wa ujenzi waliopo nje 

(maeneo ya maafa) watatoa taarifa Kituo cha Kuendeshea shughuli za 

Dharura kuhusu shughuli zao. 

VI. UTAWALA, UGAVI NA USAFIRISHAJI 

A. Uongozi wa jumla wa kazi za ujenzi za dharura utatumia taratibu za kila 

siku. 

B. Huduma za ujenzi zitatoa msaada wa dharura wa nishati, mafuta ya magari 

n.k. kwa ajili ya watumishi wanaokabili maafa.  Vitengo vya nyenzo na 

ugavi vitasaidia masuala ya vifaa. 
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KIAMBATISHO L:  NISHATI NA HUDUMA ZA JAMII/MAFAA 

I. LENGO 

Kiambatisho cha nishati na huduma za jamii kinaeleza taratibu za kukusanya, tathmini 

na kugawanya taarifa juu ya nishati na mfumo wa huduma za kijamii zilizoharibika na 

makadirio ya ukubwa wa madhara eneo la nishati katika maeneo yaliyoathiriwa kwa 

nyongeza, kiambatisho hiki hueleza jinsi ya kuomba misaada toka maofisa wa Serikali 

Kuu, nishati na watoa huduma. 

II. HALI NA MATARAJIO 

A. Hali 

Maafa yawe ya asili au yaliyosababishwa na binadamu, yanaweza kuathiri huduma za 

nishati na zile za kijamii, hivyo kuathiri usambazaji wa misaada katika maeneo 

yaliyoathiwa na pia kuathiri maeneo ambayo kwa kawaida hupata huduma moja kwa 

moja toka maeneo yaliyoathiriwa.  Tukio kama hilo linaweza kuathiri usafirishaji, 

mawasiliano na njia nyingine zinazohitajika kwa ajili ya afya kwa umma na usalama. 

B. Matarajio 

1) Inawezekana umeme ukakatika kwa muda mrefu. 

2) Huduma za usafiri na mawasiliano zinaweza kuathiriwa. 

3) Ucheleweshaji wa uzalishaji, usafirishaji na upatikanaji wa mazao ya 

nishati unaweza kutokea kutokana na ukosefu wa nishati ya umeme. 

III. DHANA YA KUKABILI 

A. Tathmini upatikanaji wa nishati, huduma ya umeme iliyoathiriwa, usambazaji 

wa nishati na mahitaji na ainisha mahitaji ya kurekebisha mifumo ya nishati 

na huduma za jamii. 

B. Ratibu kwa karibu kwa kushirikiana na viongozi wa eneo hilo kuainisha 

vipaumbele vya kukarabati mifumo ya nishati na huduma za jamii 

zilizoharibika na ratibu upatikanaji wa nishati na mafuta ya muda mfupi, 

mbadala au ya wakati huo. 

C. Pata taarifa za wakati huo kuhusu mifumo ya usambazaji nishati 

iliyoharibiwa na ainisha mahitaji ya kurejesha. 
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D. Toa wataalamu wa kuzalisha na kusambaza nishati na ratibu taarifa za 

kubadilisha nishati. 

IV. MUUNDO NA MAJUKUMU 

Idara ya Nishati na Huduma za Jamii itakuwa asasi ongozi yenye majukumu 

yafuatayo: 

1) Kuwa kiungo kwa masuala yanayohusu uamuzi wa kisera juu ya nishati 

na huduma za jamii katika juhudi zote za kukabili na kurejesha hali. 

2) Kutathmini mifumo ya nishati na huduma za jamii zilizoharibiwa na 

fuatilia matengenezo yake. 

3) Kukusanya, kutathmini na kutoa taarifa juu ya vifaa na usambazaji wa 

nishati, mahitaji na bei zake. 

4) Kuainisha rasilimali zitakazohitajika kurejesha mifumo ya nishati na 

huduma za jamii. 

5) Kupeleka timu za kitaalamu kukabili kulingana na mahitaji kwenye 

maeneo yaliyoathiriwa kusaidia kukabili na juhudi za kurejesha hali. 
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KIAMBATISHO M:  USIMAMIZI WA RASILIMALI NA USAMBAZAJI 

I. LENGO 

Kiambatisho hiki kinaonyesha jinsi Idara ya Maafa itakavyoweka kumbukumbu za 

rasilimali zilizoorodheshwa na kugawanya rasilimali hizi kwa haraka wakati wa dharura 

au maafa makubwa. 

II. HALI NA MATARAJIO 

A. Hali 

1) Wakati kiambatisho hiki kinaandaliwa kutoa mwongozo wa namna ya 

kusimamia rasilimali za Serikali, kipaumbele kitolewe kwa rasilimali 

ambazo zinaweza kutumika kukabili majanga (taz. Kielelezo cha 1). 

2) Orodha ya rasilimali zinazohifadhiwa na Idara ya Maafa zimeonyeshwa – 

Nyongeza Na. 2. 

3) Kila itakapowezekana rasilimali zinazopatikana eneo hilo zitumike 

kusaidia kukabili maafa.  Misaada ya kimataifa itasaidia kama nyongeza.  

Misaada ya kimataifa lazima iombwe na Idara ya Maafa. 

4) Kila inapowezekana, Taasisi za Serikali zitumie mamlaka na fedha zao 

kutoa misaada kupunguza madhara, uharibifu, tabu na mateso. 

5) Taasisi za Serikali zinaweza kushirikiana na vikundi vya kujitolea kutoa 

misaada ya vifaa na huduma.  Misaada huchangia katika kusaidia 

waathirika wa maafa na mahitaji muhimu. 

6) Idara ya maafa itaandaa mipango ya kusimamia misaada na kuhakikisha 

misaada hiyo inawafikia waathirka wakati wa maafa na mahitaji 

muhimu. 

B. Matarajio 

1)  Wakati wa maafa mtu mmojammoja au kampuni binafsi zitaombwa 

kushirikiana na Idara ya Maafa. 

2)  Fedha kwa ajili ya kugharimia matumizi ya rasilimali binafsi zitatolewa na 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania au mashirika ya kikanda 

au ya kimataifa. 

3) Wakati wa maafa, taratibu za kawaida za ununuzi zinaweza kuachwa. 
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III. DHANA YA KUKABILI 

A. Rasilimali na misaada mingine itatolewa kulingana na taratibu zilizoainishwa 

katika Mpango wa Kukabili Maafa. 

B. Misaada itakayoainishwa kwanza ni ile iliyo chini ya mamlaka ya Serikali.  Ni 

jukumu la Serikali za Mitaa kukusanya misaada hii kulingana na mahitaji ili 

kusaidia waathirika na mali zao. 

C. Rasilimali za maeneo yanayohusika zitatumika kwanza kabla ya kuomba 

misaada toka Serikali nyingine. 

D. Mratibu wa Rasilimali na misaada ajiandae kukabili aina zote za majanga na 

atoe utaratibu unaostahili kugawa misaada. 

E. Vifaa vya kukabili maafa (mfano:  maeneo ya matukio, vituo vya kuweka 

misaada n.k.) vitaanzishwa kulingana na mahitaji kupokea misaada, 

kukusanya na kusambaza. Vituo vya kupokea misaada vitaainishwa na 

kuanzishwa kulingana na mahitaji. 

F. Kufuatia maafa makubwa, misaada mingi inayotolewa inaweza kuzidi uwezo 

wa Serikali za Mitaa kukabili maafa kwa ufanisi.  Watumishi wa Serikali za 

Mitaa kwa kushirikiana na mashirika ya kujitolea yaanzishe taratibu za 

kuratibu na kusimamia misaada iliyotolewa. 

G. Rasilimali zote zitumike kabla ya kuomba misaada ngazi nyingine ya Serikali 

mfano: Serikali za Mitaa. 

IV. MUUNDO NA MAJUKUMU 

Majukumu 

1)  Jukumu la rasilimali na misaada litakuwa chini ya Mkurugenzi, Idara ya 

Maafa, Kitengo cha Ugavi na Wizara au Taasisi zinazohusika kulingana 

na mahitaji.  Mkurugenzi, Idara ya Maafa atahusika kugawa vifaa, 

misaada na rasilimali. 

2) Mratibu wa Rasilimali na misaada atasimamia yafuatayo: 

a) Kuratibu ununuzi, uhifadhi na ugawaji wa misaada; mfano: 

vyakula, maji, nguo, mablanketi, nishati, vifaa vya ujenzi n.k. 

wakiwemo watumishi na vifaa vya hifadhi. 
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b) Kuainisha mahitaji ya rasilimali kwa ajili ya aina zote za dharura. 

c) Kutambua rasilimali zinazopatikana kwa wananchi au maeneo ya 

karibu. 

d) Yawepo makubaliano ya maandishi na kampuni binafsi zinazoweza 

kutoa huduma zinazotakiwa. 

e) Kuratibu na mtu mmojammoja, Idara za Serikali, Idara zinazotoa 

huduma ya kwanza n.k ili kutoa misaada vizuri wakati wa dharura. 

f) Kuainisha maeneo ya kuhifadhi na kusambaza misaada.  Kuratibu 

maeneo haya kwa ushirikiano na Ofisa Habari kila inapowezekana. 

g) Kuhifadhi kumbukumbu za huduma zilizotolewa, rasilimali 

zilizotumika, ambazo hazikutumika, bei n.k. kwa ajili ya dharura. 

V. MAELEKEZO NA UDHIBITI 

A. Rasilimali na misaada yote itadhibitiwa toka Kituo cha Dharura (EOC) ili 

kuhakikisha misaada inatolewa kwa usahihi. 

B. Wasaidizi wa watoa huduma wanaweza kufanya kazi ofisini mwao, lakini 

uamuzi wote utatoka Kituo cha Dharura. 

C. Ikiwa Kituo cha Dharura kitahamishwa, rasilimali zote na misaada pamoja 

na watumishi watahama. 

VI. UTAWALA, UGAVI NA USAFIRISHAJI 

A. Kila Idara itawajibika kununua mahitaji yake kwa kufuata taratibu za 

ununuzi.  Mratibu wa Rasilimali na Misaada atasaidia kila inapowezekana. 

B. Ununuzi wote uzingatie taratibu za ununuzi. 

C. Mwachano wa taratibu za kawaida lazima upate kibali cha Mkurugenzi wa 

Idara ya Uratibu wa Maafa. 
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KIAMBATISHO N:  USAFIRISHAJI 

I. LENGO 

Kiambatisho hiki kinaelezea jinsi ya kusaidia Serikali na mashirika ya kujitolea 

yatakavyotoa huduma ya usafirishaji kukabili maafa au dharura kubwa. 

II. HALI NA MATARAJIO 

A. Hali 

Maafa makubwa yataathiri mfumo wa usafirishaji katika eneo lililoathiriwa.  Shughuli 

nyingi za usafirishaji zitakwama kutokana na uharibifu wa vifaa, nyenzo na 

miundombinu, pamoja na uharibifu wa mawasiliano.  Wakati huohuo maafa yatatoa 

mahitaji ya usafirishaji wa Kitaifa, Mkoa na yale maeneo yanayohusika kupata misaada 

ya kukabili maafa.  Msaada wa Serikali utahitajika kusafirisha rasilimali muhimu, pamoja 

na kukarabati na kurejesha mifumo ya usafirishaji. 

B. Matarajio 

1) Mifumo ya usafirishaji itaharibiwa kiasi cha kupunguza uwezo wa kufika 

eneo la maafa.  Usafirishaji utaimarika baada ya kusafisha barabara na 

kuzitengeneza au kujenga vizuizi. 

2) Mahitaji ya usafirishaji yatazidi uwezo na vifaa vilivyopo katika maeneo 

yanayohusika hivyo kuhitaji msaada toka Serikalini. 

3) Uharibifu wa miundombinu na mawasiliano utazuia uratibu wa usafirishaji 

misaada mara baada ya maafa. 

4) Usafishaji wa barabara hatua kwa hatua pamoja na mawasiliano utasaidia 

upelekaji wa misaada, ijapokuwa mifumo ya usafirishaji katika maeneo 

yanayohusika inaweza isitumike kwa kipindi kirefu. 

5) Usafirishaji wa misaada unaweza kukwamisha msongamano wa magari 

kitaifa na kikanda, hivyo kuhitaji kuweka vizuizi. 

6) Usambazaji wa misaada katika maeneo yanayohusika toka kwenye vituo 

kwenda kwa waathirika utakuwa ni jukumu la Mratibu wa Rasilimali na 

Usambazaji (kama maelezo katika kiambatisho M). 

 

 



82 
 

III. DHANA YA KUKABILI 

A. Mkurugenzi wa Idara ya Usafirishaji ataandaa utaratibu wa kupata huduma za 

usafirishaji na kupeleka misaada katika maeneo yaliyoathiriwa. 

B. Mahitaji yote ya usafirishaji yatawasilishwa kwa Mkurugenzi, Idara ya Maafa 

kwa uratibu, uthibitisho na hatua kulingana na mpango wa kukabili maafa. 

IV. MUUNDO NA MAJUKUMU 

 Mkurugenzi, Idara ya Usafirishaji atawajibika kufanya yafuatayo:- 

1) Kuratibu upatikanaji wa usafiri kusaidia Serikali za Mitaa na Mashirika ya 

kujitolea pamoja na kutoa kandarasi kila itakapohitajika. 

2) Kusimamia tathmini ya madhara yaliyotokea kwenye miundombinu na 

madhara ya maafa kwenye huduma za usafirishaji kitaifa na kimkoa. 

3) Kutoa msaada wa kitaalamu kwa Serikali za mitaa katika kuainisha mfumo 

wa usafirishaji unaofaa kwenda, kutoka eneo la maafa na hata ndani ya 

eneo la maafa, na njia mbadala za kusafirisha watu na misaada katika eneo 

la maafa. 

4) Kuainisha rasilimali zinazohitajika kwa ajili ya usafirishaji na kuratibu 

upelekaji wake. 
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SEHEMU YA TATU: NYONGEZA 

NYONGEZA NA. 1:  MAKUBALIANO YA MAANDISHI (MOU) 

Mpango wa Tanzania wa kujiandaa na kukabili Dharura (TEPRP) unaeleza utaratibu na 

muundo utakaotumiwa na Serikali ya Tanzania kutafuta rasilimali na kuzielekeza 

kwenye maeneo ya maafa ambayo yamezidi uwezo wa mamlaka za chini kukabiliana 

nayo.  Madhumuni makuu ya mpango ni kuokoa maisha, kulinda huduma za afya, 

usalama na mali, kupunguza madhara na taabu na katika siku zijazo.  Kwa kusaini 

barua hii ya makubaliano Idara za Serikali, Taasisi na Mashirika ya kujitolea 

yaliyoorodheshwa chini yanaahidi:- 

1) Kusaidia dhana ya Mpango wa Taifa wa kujiandaa na kukabili Dharura na 

kutekeleza majukumu waliyopewa ili kuhakikisha upelekaji wa misaada kwa 

haraka na ufanisi. 

2) Kuratibu na Mkurugenzi, Idara ya Maafa kusimamia utoaji wa misaada kwa 

ufanisi. 

3) Kutumia Mamlaka zilizopo, Taasisi, nyenzo, mifumo na programu kupunguza 

gharama za utoaji misaada. 

4) Kushirikiana na Mashirika ya kujitolea ya kutoa misaada na Mashirika yasiyo ya 

Kiserikali kutumia rasilimali zote kwa ufanisi. 

5) Kuendelea kuandaa mazoezi na mafunzo ili kuendeleza uwezo wa kukabili. 

 

Walioweka saini kwenye Mpango wa Taifa wa Kujiandaa na Kukabili Dharura 

(TEPRP) 

S/N Idara/Taasisi Kiongozi Saini 

1. 
Kamati ya Taifa ya Kuratibu Misaada 
ya  Maafa (TANDREC) 

Mwenyekiti  

2. Kamati ya Mkoa ya Maafa Mwenyekiti  

3. Kamati ya Wilaya ya Maafa Mwenyekiti  

4. Kamati ya Kata ya Maafa Mwenyekiti  

5. 
Kitengo cha Dharura cha Afya na 
Wadudu 

Mkurugenzi  

6. Idara inayohusika na Nishati Mkurugenzi  
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7. 
Idara inayohusika na  Miundombinu 

Mkurugenzi  

8. Idara inayohusika na Mazingira Mkurugenzi  

9. Idara inayohusika na Ardhi Mkurugenzi  

10. Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Mkurugenzi  

11. Idara ya Ramani Mkurugenzi  

12. Idara ya Kilimo na Chakula Mkurugenzi  

13. Idara ya Mifugo Mkurugenzi  

14. Idara ya Habari Mkurugenzi  

15. Idara ya Mawasiliano Mkurugenzi  

16. Idara ya Ustawi wa Jamii Mkurugenzi  

17. 
Idara ya inayohusika na       

Usafirishaji Mkurugenzi  

18. Idara ya Wanawake na Watoto Mkurugenzi  

19. Idara ya Zimamoto na Uokoaji Kamishna  

20. Idara ya Magereza Kamishna  

21. Wizara ya Fedha Katibu Mkuu  

22. Chama cha Msalaba Mwekundu Mratibu  

23. Halmashauri za Manispaa Mkurugenzi  

24. Halmashauri za Wilaya na Miji Mkurugenzi  

25. Vikosi vya Polisi Kamishna wa Polisi  

26. Mamlaka ya Hali ya Hewa Mkurugenzi Mkuu  

27. Bodi ya Utalii Mkurugenzi Mkuu  

28. Shirika la Umeme Tanzania Mkurugenzi Mkuu  

29. Idara inayohusika na Maji Mkurugenzi Mkuu  

30. Vikosi vya Jeshi la Wananchi  Tanzania 
Mkuu wa Jeshi la 
Wananchi Tanzania 

 

31. Mamlaka ya Bandari Mkurugenzi  

32. Mashirika ya Kimataifa & Kanda Mwakilishi  

33. Kampuni ya Simu Tanzania Mkurugenzi  

34. Simu za Mikononi:   

• TTCL Mkurugenzi  
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• VODACOM Mkurugenzi  

 

• AIRTEL Mkurugenzi  

• TIGO Mkurugenzi  

• ZANTEL Mkurugenzi  

35. Vyombo vya Habari:   

• TBC Mkurugenzi  

• Televisheni Binafsi Mkurugenzi  

• Magazeti ya Serikali Mkurugenzi  

• Magazeti Binafsi Mkurugenzi  

36. Mamlaka ya Usafirishaji (SUMATRA) Mkurugenzi Mkuu  
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NYONGEZA NA. 2: MUUNDO WA MENEJIMENTI YA MAAFA TANZANIA 

 

 

 

WAZIRI MKUU 

KAMATI YA TAIFA YA MENEJIMENTI YA 

MAAFA 

MAMLAKA YA MENEJIMENTI YA 

MAAFA 

SHIRIKA LA UMOJA WA 

MATAIFA, MASHIRIKA YA 

KIMATAIFA, MASHIRIKA 

YASIYO KISERIKALI NA 

SEKTA BINAFSI 

KAMATI ZA 

KITAALAMU TAHADHARI 

ZA AWALI 

JUKWAA LA 

MENEJIMENTI YA 

MAAFA 

KAMATI YA MKOA YA 

MENEJIMENTI YA MAAFA 

KAMATI YA WILAYA YA 

MENEJIMENTI YA MAAFA 

KAMATI YA KATA YA 

MENEJIMENTI YA MAAFA 

KAMATI YA KIJIJI YA MENEJIMENTI 

YA MAAFA 

 

  

MFUKO WA 

MENEJIMENTI 

YA MAAFA 
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NYONGEZA NA. 3:  KIELELEZO CHA UENDESHAJI WA SHUGHULI ZA MAAFA  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 TEPRP =  Mpango wa Kujiandaa na Kukabiliana na Dharura  ECC  =  Kituo cha Mawasilianao cha Dharura 

 TDCS   =  Mkakati wa Mawasiliano wakati wa Maafa Tanzania 

 DMD   =  Idara ya Menejimenti ya Maafa 

 EOC     =  Kituo cha Kuendeshea shughuli za  Dharura 

Wakabilianaji wa 
Kwanza wa Maafa 

(Jamii) 

 
Kata/Kijiji 

 
Kamanda wa Polisi 

Rais Kutangaza 
Tukio Kubwa la 

Maafa au 
Dharura 

Tukio la 
Maafa 

Amsha 

TEPRP/TDCS 

Kamati ya Taifa ya 
Misaada ya Maafa 

Mkurugenzi  
DMD/EOC/ECC 

Kamati ya Mkoa ya 
Menejimenti ya Maafa 

 

Kamati ya Wilaya ya 
Menejimenti ya Maafa 
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NYONGEZA NA. 4: MATUKIO YA MAJANGA KUFUATANA NA KANDA ZA 

KILIMO TANZANIA 

 

30°0'0"E

30°0'0"E

35°0'0"E

35°0'0"E

40°0'0"E

40°0'0"E

10°0'0"S 10°0'0"S

5°0'0"S 5°0'0"S

OCCURRENCE OF FIVE MAIN HAZARDS BASED ON

 AGRO-ECOLOGICAL ZONES

J u n e ,  2 0 0 8J u n e ,  2 0 0 8

±

1 : 1 0 , 0 0 0 , 0 0 01 : 1 0 , 0 0 0 , 0 0 0S c a l eS c a l e

Indian Ocean

Lake Victoria

Lake Tanganyika

Lake N
yasa

Agro - ecological Zones

Central Plateau (1000 - 2300 masl)

Coastal  Zone (below 750 masl)

Eastern Plateaux (150 - 1300 masl) and Mountain block

Inland Sedimentary,Ufipa Plateau and Western Highland

Northern Riftzone and Volcanic Highlands (1000- 23)

Rukwa - Ruaha Riftzone (800 - 1200 Masl)

Southern Highlands (1500 - 2500 masl)

LEGEND

Major Hazards (Bar Chart)

MAJOR_ACCIDENTS

DROUGHT

DISEASE OUTBREACK

HIV AIDS

FLOOD
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NYONGEZA NA. 5: MATUKIO YA UKAME TANZANIA 
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NYONGEZA NA. 6: MATUKIO YA VIUMBE WAHARIBIFU TANZANIA 
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NYONGEZA NA. 7: MATUKIO YA MLIPUKO WA MAGONJWA TANZANIA 
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NYONGEZA NA. 8:  VIAMBATISHO VYA MAJUKUMU 

 

KIAMBATISHO ATASHUGHULIKIA 

 TAASISI ONGOZI TAASISI SAIDIZI 

A: Udhibiti Na 
Usimamizi 

• Idara ya Uratibu 
wa Maafa 

• Ofisi ya Waziri 
Mkuu 

• Kamati zote za Maafa 

B: Mawasiliano na 
Tahadhari 

• Idara ya Maafa 
• Idara ya Habari 

• Kitengo cha Dharua, Magonjwa 
na Wadudu 

• Idara  ya Mawasiliano 
• Chama cha Msalaba 

Mwekundu 
• Mamlaka ya Hali ya Hewa 
• Bodi ya Utalii 
• Jeshi la Wananchi wa Tanzania 
• Mamlaka ya Bandari 

• Simu zote za mkononi na 
Vyombo vya Habari. 

C: Uhamishaji • Idara ya Uratibu 
wa Maafa 

• Vikosi vya Polisi 

• Kamati zote za maafa 
• Idara ya Ustawi  wa Jamii 
• Idara ya Usafirishaji 
• Chama cha Msalaba 

Mwekundu 
• Bodi ya Utalii 
• Jeshi la Wananchi wa Tanzania 

• Mamlaka ya Bandari 
• Chama cha Skauti Tanzania 

 
 
 
 
 

D: Zimamoto • Kikosi cha 
Zimamoto 

• Kitengo cha Dharura, 
Magonjwa na wadudu 

• Mamlaka ya Viwanja vya 
Ndege 
 

• Vikosi vya Polisi 
• Shirika la Umeme Tanzania 

• Jeshi la Wananchi Tanzania 
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• Mamlaka ya Bandari 

E: Usimamizi wa 
Sheria 

• Polisi • Vikosi vya Ulinzi na Usalama 
• Idara ya Mazingira 
• Idara ya Chakula 
• Idara ya Mifugo 

• Idara ya Ustawi wa Jamii 
• Chama cha Msalaba 

Mwekundu 
• Polisi 
• Jeshi la Wananchi wa Tanzania 
• Kamati ya Mazingira 

F: Afya na Huduma 
za Afya 

• Kitengo cha 
Dharura cha Afya 
na Wadudu 

• Idara ya Mazingira 
• Idara ya Usalama na Chakula 
• Idara ya Mifugo 
• Idara ya Ustawi wa Jamii 
• Chama cha Msalaba 

Mwekundu 
• Polisi 
• Jeshi la Wananchi wa Tanzania 

• Kamati ya Mazingira 
 
 
 

G: Utafutaji na 
Uokoaji 

• Idara ya Uokoaji 
• Jeshi la Wananchi 

wa Tanzania 

• Mamlaka ya Viwanja vya 
Ndege 

• Chama cha Msalaba 
Mwekundu 

• Polisi 
• Chama cha Skauti 

H: Hifadhi na 
Huduma ya 
Watu wengi 

• Idara ya Uratibu 
wa Maafa 

• Chama cha 
Msalaba 
Mwekundu 

• Kamati zote za maafa 

• Kitengo cha Dharura, 
Magonjwa na Wadudu 

• Idara ya Ardhi 

• Idara ya Ramani na Upimaji 
• Idara ya Usalama wa Chakula 
• Idara ya Wanawake na Watoto 
• Polisi 
• Jeshi la Wananchi wa Tanzania 

• Taasisi za Kikanda na   
Kimataifa 

• Chama cha Skauti 

I: Taarifa ya 
dharura kwa 

• Idara ya Uratibu 
wa Maafa 

• Kamati zote za maafa 
• Idara ya Mawasiliano 
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Umma • Idara ya Habari • Idara ya Ustawi wa Jamii 
• Simu zote za mikononi na 

Vyombo vya Habari 

J:  Tathmini ya 
Madhara 

• Idara ya Uratibu 
wa Maafa 

• Kamati zote za maafa 

• Idara ya Ujenzi 
• Idara ya Mazingira 
• Idara ya Ardhi 
• Halmashauri za Manispaa, Miji 

na Wilaya 
• Jeshi la Wananchi wa Tanzania 

K: Ujenzi na 
Uhandisi 

• Idara ya Ujenzi • Idara ya Usafirishaji 

• Jeshi la Wananchi wa Tanzania 

L:  Nishati • Idara ya Nishati • Shirika la Umeme Tanzania 
• Mamlaka ya Maji 
• EWURA 

• REA 

M: Usimamizi wa 
Rasilimli na 
Usambazaji 

• Idara ya Uratibu 
wa Maafa 

• Wizara ya Fedha 

• Kamati zote za Maafa 
• Idara ya Usalama wa Chakula 
• Chama cha Msalaba 

Mwekundu 
• Halmashauri za Manispaa, Miji 

na Wilaya 
• Jeshi la Wananchi wa Tanzania 
• Taasisi za Kikanda na 

Kimataifa 

N: Usafirishaji • Idara ya 
Usafirishaji 

• Idara ya Viwanja vya Ndege 

• SUMATRA 
• Chama cha Msalaba 

Mwekundu 
• Jeshi la Wananchi wa Tanzania 
• Mamlaka ya Bandari 
• TABOA 
• TANROADS 
• Chuo cha Bandari 
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